Bể đầu tay của em

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi kingtumlum, 18/3/06.

1. kingtumlum

kingtumlum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehê đang chơi cá la hán,qua diễn đàng bể thủy sinh thì thấy đẹp quá nên quyết định học kinh nghiệm của các sư huynh rồi làm 1 cái chơi :laughing: ,nhận xét giúp em nhé

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không biết do nước đục hay do máy hình, thấy mờ ảo quá! bể này chắc nhỏ cỡ 50-60cm, cây cối chưa quy hoạch gì, cục lũa chắc vứt uỵch cái vào đâu thì vào. Mình nói vài câu linh tinh bạn đừng buồn nha!

3. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe hồ đầu tay mà như vậy thì wa ok rồi, mình cũng thich cá la hán , dũng đang định thử như bạn đấy nhưng thấy đầu tư nhiều quá nên hơi ngán hehe, hết bao nhiêu vậy bạn???khich thước hồ là bao??? nói nhỏ mình biết với nhe, mà khúc gõ đen đen mua bi nhiêu vậy?? có phải là gỗ hóa thạcch ko??? mua ở đâu chỉ mình nhe bác kingtumlum...

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác mới chơi mà nuôi NEON gan thiệt đó. Mình thấy cá hơi nhiều, cây trồng lung tung wa chẳng sắp xếp gi ráo.

5. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    hic,vay là phải sắp xếp lại rồi,sao em lại thấy nó đẹp hehe(chắc vì tự mình làm),à cho em hỏi hồ mới thì bao lâu phải thay nước vậy,em ko dùng co2 có được ko
    @hoa020032 tổng cộng chi phí hết hơn 1tr3(ko tính hồ),mấy khúc cây đó bạn ra cao quý quá trời,30k,40k.

Last edited: 18/3/06
  6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @kingtumlum: theo mình, bạn cứ dưỡng cây cho tốt đi đã, khoan nghĩ đến bố cục, chắc chắn 1 điều là khoảng sau 2 tháng, bạn sẽ có ngay ý định nhổ hết lên rồi trồng lại mà (mình cũng vậy). Và khi đó bể của bạn sẽ đẹp hơn nhiều. Còn về CO2, có thì tốt nhất rồi còn nếu không thì vẫn có thể tự chế đề dùng tạm (bạn tham khảo phần dành cho người mới ấy). Chúc bạn thành công.

7. hoa020032

Thích đã nhận:
    0
    bác kingtumlum ơi theo mình nghĩ thì cây cây cối thì phai mọc tùm lum mới tự nhiên chứ đúng ko?? ko lẽ trồng theo hàng như cây cao su hihhihh có điều bác nên quy hoạch xem cây nào chính cây nào phụ như người ta cắm hoa vậy đó, cây nào cao thì đúng sau heheh cây nào lùn thì đứng trước như vậy chắc sẽ làm cho hồ có chiều sâu hơn, còn cây gỗ đ63 vậ là oke quá rồi heheh, ý kiến tí xiu hihii chúc bác sớm có hồ đẹp cho anh em mới chơi thêm khí thế

8. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác nhiều nhé,nhưng bao lâu phải thay nước vậy,nếu nước trong thì ko cần thay có được ko
    @hoa020032 bác nên thử làm 1 hồ đi,làm xong ngồi ngắm thích hơn cá la hán nhiều

9. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hề hề, nói về chi phí thì mỗi người 1 sách nhưng đúng là bể mới thì nên thay nước thường xuyên(em tuần 2 lần). Mới chơi thì bác cứ cắm nó xuống cho nó lên tốt là đc, đừng vội chạy theo bố cục thì chỉ thiệt thân(em là 1 nạn nhân điển hình:( ) Lúc mới chơi thì nên chọn cá rẻ rẻ, khỏe khỏe lại hay đẻ như cá mún, bảy màu cho dễ mà có chết cũng đỡ xót:D
    @KTLum: em hỏi tế nhị, sao chi phí chưa tiền bể, chưa Co2 mà đã 1tr3 hả bác:eek:

10. hoa020032

Thích đã nhận:
    0
    ừ đúng rùi chưa bể chắc là chưa chân luôn đúng ko??!! chua co2, mà đã toi 1,3tr ròi hihihi mắc thiệt ta ơi, chắc từ từ em mới làm bác kingtumlum ơi....dạo này vắngtie62n lắm khi..khi.khi... bữa nào bác cho em địa chỉ chạy qua ngắm ké la được rùi..

11. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    @DNT designer tiền cá gần 300,phân 400(họ nói phân đài loan 35k/ký),cây thì gần 400,lọc,đèn

12. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Ặc, bác làm em tí xỉu:eek: chỗ cá của bác ngoài này em mua chỉ hơn 100k thui, còn phân thì ko biết mọi người làm thế nào nhưng em làm bể 1m2 chưa đến 300k(ADA+DBO:p)....

13. kingtumlum

Thích đã nhận:
    0
    em là người mới vào nghề mà bác............hic lần sau rút kinh nghiệm

14. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hix hix bác chơi sang quá :D , cái nền nhà em hết tổng cộng 145K cho cái bể 1m2
    trong đó sỏi 3 bao chơi luôn 75K hix hix, phân hết 70K :D siêu rẻ hè hè nhưng phải chơi toàn cây siêu rẻ, cây đắt ko sống nổi, khổ

15. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi, có gì đâu mà kiu đắt rẻ hoài :D:D:D lần đầu coi như là kinh nghiệm, lần sau không có sai lầm tương tự nữa, coi như đóng học phí đó mà.
    lúc tui mới chơi có chỉ bảo đâu, làm gì có diễn đàn mà tham khảo giá, làm cái hồ còn làm sai nữa là, mua hớ hoài chứ gì, tiền "ngu phí" tui còn bộn hơn bạn nhiều. Là sinh viên nên chắt chiu, ăn không dám ăn, có nhiêu tiền bỏ vào cây cá hết. Phụ huynh xót của chửi miết "có mấy cọng cây mà bằng tiền mua rau ăn trong mấy ngày" "1 con cá chút xíu (neon xịn) mà bằng 2-3 giỏ cá hấp của tao".
    Yên tâm, lo vào cái nghiệp chơi đi, từ từ thì chẳng ai lừa được bạn. Tui thấy như vậy mới hứng thú (giống mấy pa chơi la hán bị lừa hoài chứ gì... :D:D:D:D)

16. hoa020032

Thích đã nhận:
    0
    khì khì... bác vako nói chí phải ehhe.... nhưng bị lừa thì vẫn phải tức một chút chứ ạ!!!! hihihii ủa mà vụ cá la hán bác có bị lừa cú nào mập ko ? hihihi chắc bị rồi chư gì hehehh, đàu tí bác đừng giận

17. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui nói không phải nói xạo nhe, chưa ai lừa được tui con La Hán nào............... he he he vì tui có chơi cá La Han đâu :D:D:D:D (tiền đâu ra mà chơi :p:p:p:p)...:D:D:D

18. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hixxx.toàn các bác chơi sang em hổng dám đua đòi..mà bác nè làm bể đầu tay trông thích ghê nha..nhưng sao nước mờ thế nha?? hay do máy ảnh ??

19. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    khakhakha,dạo này dân chúng bỏ La hán qua hồ rong quá trời luôn ta ơi,hihi,chác tại mấy cái hồ của anh Codai rùi,mình cũng lăm le nhào qua đây,Kingtumkum ơi,bác vẫn chưa cho biết hồ của bác kích thước bao nhiêu hỉ?mới chơi làm hồ nhỏ nhỏ cho chắc(và đở tốn nữa),phải bon chen với các bác thôi

20. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui thấy mới chơi hồ thủy sinh thì cũng xài hổ nhỏ vừa thôi (minimum 6dm), càng nhỏ thì càng khó trong việc điều khiển hồ, cây cối khó lên theo ý hơn