Bể đầu tay của mình.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi xrinoax, 21/10/11.

1. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Bể được 4 hôm .
    Thực ra là bể thứ 2 nhưng bể 1 trồng cho vui chẳng có bố cục gì cả xấu lắm nên mình bỏ lâu rồi .
    Bể này là mình cố gắng hết sức rồi vì ít hoa tay mà mong mọi người góp chút ý kiến. [​IMG]

Thông số bể .
    - Đá tiger
    - Bể 60 40 40 . Ước lượng theo cái bàn .
    - Bình co2
    - Đèn 4 bóng t5
    - Nền ADA . Lớp cát dưới nền và nham thạch.
    - Lọc DF 5 - lọc váng - Prefiter để thêm nhiều vật liệu lọc và dễ vệ sinh.
    - Đo nhiệt độ điện tử . 28 độ .
    Hiện tại bể vẫn chưa hoàn thiện . Còn một ít chỗ trống mình định trồng thêm một số tiêu thảo . nhất là cái chổ tiền cảnh sau mấy cụm ccn . Ccn ko được khéo tay lắm chẳng biết trồng thế nào .
    Thank đã xem.

2. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    chân châu nhật nhìn như cải mới nảy mầm hay nhỉ mà anh chưa thả cá vào àk ?

xrinoax thích bài này.
  3. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Cám ơn em
    Mới 4 ngày mà . Thả cá vào khéo lại phải vớt ra . Mà anh thì xót cá hơn xót cây nên chắc phải hơn tháng nữa mới thả.
    Bể này thực ra cũng tương đối rồi vì có cả bông lọc cũ đủ vi sinh , nước của bể tép ong ổn định cho vào một ít khi thay nước cả hai bể đều đặn. Thay nước là có bateria super của anh Cảnh Havoten khuyến mãi .
    Anh cũng là người mới chơi thủy sinh thôi. Topic này mong muốn chia sẻ cùng những người mới bắt đầu bước chân vào thú vui này .

Last edited: 21/10/11
  4. kuongnp

kuongnp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình chưa có cái bể nào, nhưng thấy bạn trồng cây chẳng khác gì trồng rau sau vườn, cây lên xanh tốt quá hàng lối ngay ngắn quá, chắc mới chơi ai cũng phải suy nghĩ bố cục thế này thế nọ, giống cái này cái kia. nhưng mình nghĩ trước hết bạn cứ suy nghĩ cái bể của mình là một cái vũng nước nhỏ. dưới vũng nước nhỏ ấy có gì thì mình có cái ấy, như thế sẽ tự nhiên hơn. Dần dần sẽ định hình được phong cách. Chúc bạn sớm có những cái bể tuyệt vời.

xrinoax thích bài này.
  5. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Bể mới mà cắm HHĐ, sao nhỏ, cỏ nhật sợ ko qua được
    Sao bác chủ ko làm vài bó vảy ốc các loại cắm full bể, đợi vài tuần cho nó ổn thì bắt đầu thay cây đỡ chi phí đầu tư mà bể lại nhanh ổn định hơn :D

6. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Bể mới mà cắm HHĐ, sao nhỏ, cỏ nhật sợ ko qua được
    Sao bác chủ ko làm vài bó vảy ốc các loại cắm full bể, đợi vài tuần cho nó ổn thì bắt đầu thay cây đỡ chi phí đầu tư mà bể lại nhanh ổn định hơn :D

xrinoax thích bài này.
  7. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Kuongnp : Mình tính là trồng kiểu tự nhiên . Nhưng mà lúc mua cây về trồng ngay ngắn chắc còn ra hình chứ với mình trồng linh tinh chắc còn xấu nữa T_T. Đợi bể ổn định chắc mình tính trồng lại .
    Huydatau : Mình định trồng đa phần là nmc , cỏ đỏ , cỏ cọp , cỏ tóc thôi bạn ạ mà hàng khan hiếm quá . Mà đi xem cây tự nhiên thấy đẹp nên trồng thử vì cây cũng không đắt quá . Coi như kinh nghiệm có lẽ theo bạn thì tốt hơn . Hiện tại thì cứ xem thế nào sau này có lẽ mình sẽ thay cây khác cho nó giống đồng cỏ tự nhiên hơn.

8. uhthidangki

uhthidangki Active Member

Thích đã nhận:
    47
    sao bể 4 hôm mà nước chưa thấy trong nhỉ, hay tại chụp hình = đt nó thế :D

xrinoax thích bài này.
  9. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Do dt một phần thôi bạn ạ. Nước nó hơi màu thế đó . Giờ trong hơn nhiều rồi đó bạn. Chắc phải qua đợt tảo hại , rêu do bể mới set rồi sẽ update sau .

10. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cái bể thế nào rồi up lên cho a/e nghía cái nào,
    hơi bị liều khi mới trồng mà chơi sao nhỏ,hhd,co nhật
    cái đống này củng là khẳm tiền đây

11. phongkutemc

Thích đã nhận:
    185
    em cũng mới chơi nhưng ở chỗ em đang mùa lũ đi kiếm khó thích đẹp phải đi mua dưới hà nội vì cây khó kiếm như thế nên em sót cây hơn cá con nào ngo ngoe lại rỉa cây em chộp luôn cách ly 1 2 ngày rồi mới thả vào bể (hâm nặng @@) đây là bể đầu tay của anh ạ nhìn thế này là đẹp rồi nếu anh rảnh có thể chụp toàn cảnh bể post lên.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 07:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:56 PM ----------

tánh anh này liều giống em đi mua cá khoái con nào mua con đấy về đánh nhau chết hết đi ra thác ra suối thì thấy cây đẹp thì nhảy xuống lấy luôn mà không biết bơi nữa chứ dõ liều.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:59 PM ----------

hay nhỉ bể em 2 ngày là trong veo rùi hay tại nền nhỉ mà nó là nền gì nhìn như viên sỏi nhỏ màu đen thế ạ nhà em dùng cát trắng mua bể nó cho luôn cát không thấy ở trên này nó bán mấy loại kiểu này ở miền núi chán thế đấy được mỗi cái khí hậu mát mẻ thôi

12. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    phongkutemc: Nền ADA dùng để trồng cây thủy sinh bạn ạ. Có nhiều loại nền lắm. Nếu ko trồng cây dùng cát trắng thì thường nuôi ali , Hải Hồ , Sam cá đuối nước ngọt. Chứ không có phân nền thì chỉ trồng ráy , dương xỉ hay rêu thôi bạn .
    Co_lun : Bể đang bị rêu nâu bạn ạ . Bể mới hay bị lắm . Tại mình đi làm toàn 9h tối bế nên ko tắt được đèn thừa sáng qua . Giờ mới có kinh nghiệm do mở 4 đèn nhiều quá và lâu quá .
    Giờ mình để trưa về 12h ăn cơm mới mở 2 đèn hoặc tắt đèn hẳn 4 5 ngày theo kinh nghiệm của một em chơi thủy sinh lâu năm đã set nhiều bể xem sao. Hoặc dùng oxi già cho dứt hẳn nhưng mà mình ko thích dùng hóa chất nên Ngoài tắt đèn , giảm đèn ra còn cho thêm thiên địch ăn rêu 3 em mún , hacmoni , 1 em bống , 2 em otto . Mai mua thêm 8 em bút chì luôn xem thế nào . Bút chì bơi đàn cũng đẹp mà :d.
    Chắc hẹn bạn 2 tuần nữa nhé.

13. phongkutemc

Thích đã nhận:
    185
    anh xrinoax chăm nhỉ ghi luôn cả tên vào bài trả lời nếu anh muốn trả lời người nào có thể xem bài trả lời của người đó và nhấn vào biểu tượng " trả lời cùng trích dẫn , nếu anh biết rùi thì coi như em nói cho những người khác chưa biết hì.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:12 PM ----------

em có mua phân trải xuống dưới đáy của bể nhưng chẳng biết là phân gì 50k 1 gói màu nâu đỏ nhìn giống cám chim hộp có hình mấy em guppy

14. phongkutemc

Thích đã nhận:
    185
    cây này em đi suốic mò đc http://img818.imageshack.us/img818/3926/51003225.jpg cận cảnh http://img97.imageshack.us/img97/6732/cy3d.jpg nhìn rất giống cây dương xỉ http://img39.imageshack.us/img39/251/cy2s.jpg cất công đi đi lại lại hix,cái này hình như là dx lá nho http://img811.imageshack.us/img811/7156/dngx4.jpg nhưng tiếc là không thấy cây nước http://img842.imageshack.us/img842/8153/dngx5.jpg còn đây là dương xỉ thường lá nước http://img825.imageshack.us/img825/6082/dngxk.jpg http://img685.imageshack.us/img685/944/thysinh3.jpg và 1 loài rêu lạ http://img38.imageshack.us/img38/6044/rongru.jpg liệu có phải mini plea không ta $.,,.$ http://img845.imageshack.us/img845/896/rongru1.jpg mệt quá em đi tắm phát đã ^^.

15. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Đây là 3 bức hình hiện tại .
    Các bước tiến của bể mình như sau :
    Ngày 21 bắt đầu xuật hiện tảo nâu . Lúc vớt ra tay vê vê trên tay nó tã ra thành như bùn vậy . Moc ở trong bể chả khác gì rêu tóc dài lắm . Mình lấy bàn chải quấn quấn ra vì mới bị ít mà chỉ mọc ở đá phía trên cao ấy khối đá thấp không bị.
    Ngày 22 ôi thôi rồi nó mọc khắp đá bắt đầu bám cây . Bắt đầu thay nước và lại bàn chải quấn quấn may mà cây vẫn bị ít
    Ngày 23 trời ơi đá chỗ nào cũng có ngoài cây ra bị cả ở dưới nền nữa lại bàn chải ngoáy ngoáy mỏi cả tay nhiều chỗ nó mọc dài nâu nâu bay lơ lửng như thiếu nữ tóc nâu
    Ngày 24 chán ko buồn nói không buồn ngoáy nữa. Bèn đi mua 2 em otto , 2 em mún , 1 em bống .
    4 hôm vẫn bật 4 đèn 9h sáng đến 8h 9h tối nhé .
    Ngay 25 là hôm này chưa bật đèn vào buổi sáng thấy trên đá giảm bớt . Nhưng mà nhìn đám nmc thì cũng nản như một vũng bùn .
    bèn đi mua 9 con bút chì về . Và giờ ko hiểu sao giờ nhìn căng mắt không thấy một tí tảo nào chỗ nmc sạch bong đến lạ kỳ như phép lạ vậy . Hôm nay mình bật chỉ 2 đèn lúc 2h đến 9h.
    Em bống vàng là có hiện tượng thích mút nhớ em mún lắm đấy khuyến cáo cho các bạn . Được cái em mún cũng giỏi né lắm nên cũng không lo . Mình giờ thì lo ko còn tảo còn rêu cho bọn nó ăn nè :D .
    Vậy hiện tượng hết tảo là do đâu 9 em bút chì hay là giảm 2 đèn mà lại sạch bong chỉ 1 hôm đến như vậy trong khi mình nghĩ nó chỉ bớt hơn là mừng lắm rồi.

LastKnight thích bài này.
  16. phongkutemc

Thích đã nhận:
    185
    sao lại để bụi thủy cúc trôi nổi thế anh tội nó trồng xuống nhìn đẹp hơn đó

17. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Để cho nó che bớt ánh sang với hút bớt dinh dưỡng cho đỏ rêu mà em . Nó không chết được đâu . Dần Dần nó moc rễ dài xuống nhìn hay lắm . Sau này bể ổn đình rối tính chỗ trồng giồ bể hết chỗ rồi.

18. phongkutemc

Thích đã nhận:
    185
    em cắt bớt gốc nó quăng đi nhưng mà quăng phải chỗ có nước giờ nó ra đầy cây nhỏ lên em lại nhặt về ươm

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:09 PM ----------

đỏ mấy cây đằng sau kia ạ em thì không khoái mấy cây bị bật gốc trôi trên mặt nước đâu nhìn ghét cái 1 là cắm lại 2 là em đem ươm 3 là vứt,em làm gãy gốc của 1 cây lên quăng đi giò nó ra đầy cây con em lại tiếc đem đi ươm thêm

19. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Đá để lâu nó sẽ lên rêu phải kô ạh?:|Mình cũng tập tành bon chen nên cần đc chỉ bảo nhiều :D

20. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Chắc chắn rồi không nhiều thì ít . Nếu rêu xanh xanh phủ thì đẹp mà nước tốt chứ đừng lên kiểu rêu tóc , chùm đen chùm đỏ là được :d .