Bể đầu tay của Mr Trung ABV thủy sinh HP .

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi balian, 9/11/08.

1. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Đây là hồ đầu tay của mr Trung , thành viên của ABV thủy sinh HP , mình xin upload lên để xin ý kiến của anh chị em . Mong mọi người ủng hộ nhiệt tình . Tks !!!
    Thông số :
    Kích thước : N/a * 0.55 m * 0.55 m ( đ/c Trung confirm lại chiều dài hộ nha )
    Hệ thống lọc : Lọc tràn .
    Hệ thống ánh sáng : 3 đèn Atman đơn + 1 đèn Benxiang đôi .
    Co2 : Bình khí nén tự chế .
    Cây : Vẩy ốc xanh , tân đế tài hồng , diệp tài hồng lá kim , TC cao , cỏ thìa ( sẽ bổ xung TCN khi nước bể ổn định hơn ) .
    Dân cư : Một đàn bảy mầu .
    Vẩy ốc xanh đầy triển vọng :
    Và đây là hình tổng thể bể :

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chúc mừng 0313 có thêm 1 hồ hoành tráng!
    Loại đá này nhìn quen quá! như đá ở Thủy Nguyên...
    Chỉ e khi cây lên cao thì đá...mất tiêu...

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bể 10 ngày và môi trường rất ok làm cơ sở cho sự phát triển về mọi mặt sau này.
    đc Trung nick gì ý nhở ????
    Các đc 0313 hình như có mấy bể kích thước ntn sao cho lên nhỏ giọt thế??

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đá quá đẹp ,có thể phải một vài lần chỉnh sửa đá nữa nhưng vẫn là một bể nhiều hứa hẹn đây !

5. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Cám ơn bác đã ghé thăm , nick của đ/c Trung là trunghuong bác ạ . Vì đ/c Trung chưa thạo post bài nên em post hộ . Có gì bác tư vấn giùm , tks . Còn vụ anh em abv thủy sinh hp post bài nhỏ giọt thì ko có đâu bác . Bác search một cái là ra nhiều lắm ^_^ .
    @ Bác truongthinh : thay mặt đ/c Trung em xin cám ơn bác đã ghé thăm , sau này có gì nhờ bác tư vấn để cho bể này được hoàn thiện hơn .

6. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cho em 1 nhận xét nhỏ thôi nhen, nền hồ sao em thấy bằng phẳng quá, giống như đặt mấy cục đá ở trên cái bàn vậy đó !!! Cái đó là theo cảm nhận của em thôi, có gì bỏ qua cho !!!

7. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bể đẹp , đá rất đẹp, nếu chuyển hòn đá to ở trung tâm về phía góc trái, hơi tiến ra tiền cảnh , có lẽ hay hơn về bố cục cho bộ đá.

8. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Èo ơi, không ngờ bể a Trung nhìn ngoài đẹp lên hình lại càng đẹp. Cây cối lên ác thật mới có 10 ngày. Hôm nào làm một mảng TCN về cắm chắc là mĩ mãn lắm. Viên đá ngoài bên trái xoay mặt trong nham nhở ra khoảng 20 độ nữa thì đẹp.

9. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Oh ý kiến của đ/c tương đối chuẩn đấy, mr.Trung nên tiếp thu xem có thể xử lý lại cao độ của nền được ko, nếu ko thì lại phải đợi cây cối lên ổn định rùi reset lại lần nữa mới ngon :laughing:...
    @Trường trọc: ông post bài mấy chỗ, chơi kiểu toàn cáp đôi ntnày ah, a e trên diễn đàn bực mình phạt ông tù treo đấy (treo cu thui) :devil:!!!
    @chabumkun: uh chú bảo phải xoay đá trông có vẻ hợp lý đấy, theo a lúc nãy có để bài bên ABV HP là nên chọn lại viên nào cùng kiểu đặt thử vào vì viên đấy vưỡn có vẻ ko hạp với đống đá còn lại lắm!!!

10. trunghuong

trunghuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác luôn đồng chí ạ,đá này là đá chông thủy nguyên.70k một bao :)

11. man4onem

man4onem Member

Thích đã nhận:
    2
    Bộ đá đẹp thiệt, tuy nhiên nền quá bằng phẳng không tạo được sự tự nhiên. Bạn nên tạo nền hơi dốc 1 tí sẽ làm tăng thêm vẻ đẹp của đá, rồi trồng thêm CTN, 1 tháng sau sẽ thấy sự khác biệt liền.

12. trunghuong

trunghuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất mong các bác trong diễn đàn góp ý để bể ngày càng hoàn thiện hơn
    Em xin gửi lời cám ơn tới tất cả các thành vs viên ABV HN và HP đã giúp đỡ , góp ý .
    Cám ơn bác Hưng (AQH) đã tư vấn và giúp đỡ từ lúc bể bắt đầu lên ý tưởng.Cám ơn em Vũ đã làm xe ôm suốt tháng qua hihih.Cám ơn ông e đồng hao mafianogun , cám ơn bạn Trường post bài hộ.
    Chúc a e ABV hp ngày càng nhiều hồ đẹp ăn tết.

13. trunghuong

trunghuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhờ bác góp ý giùm cho e, thằng e mafianogun nhà e nó coi bác là thần tượng trong môn xếp đá đấy hihii

14. HLongQN368_yk

HLongQN368_yk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bể có triển vọng nhé!Đẹp...........................Làm 20 leon vua thả vào chơi tết.:applause:

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có bác nào giúp em mua 3 bao gửi xe Bắc - Nam với! em thích loại đá này quá, kích thước tầm 10-30cm, 1 chút quê hương trong hồ để nhớ những ngày còn HS rủ nhau trèo hang Lương thì tuyệt vời rồi...
    Thanks,

duyhoian thích bài này.
  16. caothaivu

caothaivu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    541
    Bể này nhìn quen quen hi.i... chúc Bác và anh em HP ai cũng có bể đẹp chơi tết :).
    @Dolphin_blue: Chuyện nhỏ, anh em HP sẽ bố trí gửi hàng cho bác sớm nhất có thể "Quê hương là chùm khế ngọt" mừ hi.i..

Last edited: 13/11/08
  17. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    :blushing: . :blushing: . :blushing:

Việc góp ý khi chỉ được nhìn qua hình ảnh vô cùng khó , nhưng mình cũng gợi ý một số điểm mà mình thường áp dụng đối với các bể của mình :
    1/ Khi bắt đầu thực hiện layout , thường thì ta ở vị trí rất gần với bể và sẽ rất lười đi ra xa hơn một chút để quan sát lại . Cũng có thể khi quan sát lại ta cũng không chọn đúng vị trí như người chụp hình hiện tại mà lại chọn vị trí ưa thích nào khác . Thực tế sẽ cho thấy có nhiều khác biệt khi quan sát bằng mắt thường và quan sát lại qua ảnh chụp .
    2/ Khi cho nước vào bể , chiết suất của nước sẽ làm thay đổi cảm giác nhìn vì vậy cần điều chình vị trí tương đối của các khối đá không phải là một lần mà có khi rất nhiều lần nữa .

Trong trường hợp cụ thể ở bể này mình sẽ cân nhắc có nên kéo hòn đá nằm ở trung tâm vùng hậu cảnh sang phía trái hay không ? Nếu thực hiện dịch chuyển đó ta có sự liên kết tương đối tốt hơn với hòn đá lớn nhất bên trái , đồng thời có một thung lũng khá rõ ràng tạo sự tách biệt hợp lý giữa trái và phải .

18. ThinhPhoto

ThinhPhoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể lớn ! nhìn đã thấy ghiền ! nhưng hình như mới làm cây chưa um tùm nên chưa khoái ! he he !

19. dhquan

dhquan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có ý kiến là hòn ngoài cùng bên trái màu đen quá và có vẻ hơi lạc lõng, bác thử kiếm hòn nào cùng tông với mấy hòn kia và có độ dốc lên bên phải (thấp hơn hòn to ở giữa bể 1 chút) thế vào vị trí hòn đen xem ntn ? Trừ hòn đá đen ra thì mấy hòn kia trông quá yêu.

20. caothaivu

caothaivu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    541
    Nghe nói vẩy ốc của bác thay đổi mầu, Bác post ảnh mới nhất lên cho anh em ngắm xem cây cối bây giờ như thế nào rồi:confused:.