Bể đầu tay của nature07...

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi nature07, 25/3/07.

1. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Qua một thời gian ngâm cứu 4rum, cộng với sự giúp đỡ nhiệt tình của cửa hàng bác codai, chị Giang, em mạo muội setup 02 bể nano "nhớn", hôm nay lấy cái cam chuối chốp vài hình mong các bác nhận xét giúp em.

Bể 1: 60x30x40
    Thông số:
    Nền: codai, 02 Osram 860, CO2.
    Trồng trân châu (ko bò cứ ngóc đầu lên), rêu cá đẻ, súng, trầu, và một vài cây gì nữa quên tên rồi
    Mới thả 20 chú neon thường (đã ngủm hết 1 chú), 2 bút chì, 1 chuột
    Hồ này mới setup được 1 tuần.
    Hiện trạng: nước trong, cây thở tốt
    Một góc hồ
    Bể 2: 60x30x40
    Thông số:
    Nền: Tuấn Thanh (Lý chính thắng), 01 osram 860, 01 jebo 10K, CO2
    Trồng ricca, la hán (hình như vậy), và mấy cây nữa em ko biết tên
    Hồ này setup được khoảng 3 tuần (hồ đầu tay).

Em chỉ cắm đại không biết nguyên tắc gì cả, lúc mới setup chỉ mong cây nó sống là mừng rồi b-( , mong các anh chị/giáo sư của 4rum góp ý dùm em để sửa lại cho đẹp đẹp tí, thx

2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nhìn nước trong bể trong vắt như lavie, cây cối chắc cần thời gian nữa sẽ đẹp hơn. Cái bể thứ 2 có 1 cái tượng đồ chơi nên bỏ ra, bạn nên điểm xuyến, trang trí bằng đá trông sẽ tự nhiên hơn. Chúc bể bạn càng ngày càng đẹp!

3. nature07

Thích đã nhận:
    50
    Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ giáo, mình sẽ kiếm mấy cục đá thay cho cái tượng này.

4. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    hồ đầu tay như vậy là ok ròi. 2 hồ đó cần thời giang phát triển.
    chúc bác có những hồ đẹp.hehehehe

5. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cả hai hồ nước đều trong vắt cá bơi bình yên, cây tươi tốt vậy là quá thành công rồi!!
    chúc mừng bạn có một lúc hai hồ đẹp!!
    bố cục thì mình không rành lắm nhưng cảm quan nhìn thấy đẹp, dễ chịu, thư giãn thì ổn rồi!!

6. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Trân châu bể đầu đang bò ấy chứ ?Thấy nó bò như cua luôn mà.

7. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Ấn tượng đầu tiên là nước rất trong, cây cối đang trên đà phát triển, khởi đầu như vậy là thành công rồi.
    Bể thứ nhất theo mình thì bạn nên rải sỏi dốc hẳn ra phía sau để tạo chiều sâu cho bể, chứ đừng đắp 1 ụ rồi để hòn đá lên như thế. Bể mình trước đây cũng mắc lỗi này, sau có người góp í, đã thay đổi lại và thấy hiệu quả rõ rệt. Bạn nên cắm thêm cây cho bể này, trông sẽ sống động hơn. Nếu là mình thì mình sẽ trồng thêm 1 bụi vẩy ốc xanh thật rậm vào góc phải phía trong bể, và thêm 1 loại ở phía sau viên đá bên trái để tạo điểm nhấn cho bể(VD hồng liễu, DTH lá kim, liễu thơm...).
    Đó chỉ là í kiến chủ quan của mình thôi, mình cũng là người mới mà (nói thật bể mình trông ẹ lắm=)) )

8. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    trông cũng Ok, nếu như bạn thêm một tấm ảnh dán sau bể, hay làm nền xanh thì chắc Ok hơn, nó sẽ tạo ko gian sâu hơn nữa.Chúc bạn sớm có bể như ý

9. mp_tetra

mp_tetra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chúc mừng bể mới... Nước trong, bể sạch như vậy là tốt lắm rồi.
    Tuy nhiên trong hình 1, cây anubias không biết có phải bạn trồng xuống nền hay buộc đá. Nếu trồng xuống nền thì 1 thời gian là nó tiêu đấy.
    Bể thứ 2 hình như bạn dùng sỏi nền ở Nguyễn Thông, có nhiều vỏ sò và vụn san hô ??? Nếu thế thì không bền đâu, trong tgian đầu thì không ảnh hưởng nhiều nhưng sau này nên thay hết đi.

10. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Với những thành quả như trên, xin chúc mừng bạn.
    tuy nhiên, xin mạo muội góp í 1 tí...
    hồ 1 của bạn làm Py run quá...sợ cục đá cheo leo kia buồn tình trượt tủm 1 phát, trúng cây thì cây dẹp lép, va vào kính thì nguy to...
    Bố cục cần nghiên cứu thêm 1 tí nhé...
    hồ 2 thi bố cục ổn hơn, mang tí hơi hướm 'nature aquarium' rồi, nên đề nghị vớt em búp bê kia ra, nó thuộc 'trường phái' khác... không phù hợp tí nào...

11. nature07

Thích đã nhận:
    50
    to mp_tetra
    Đúng là bể thứ 2 dùng nền sỏi Nguyễn Thông, bạn nói mình mới để ý là có vỏ sò, hèn gì pH cao chót vót. Chắc sẽ giải quyết cái nền này sớm.
    Cây anubias là cây trầu mà người bán họ kêu vậy đúng không bạn? nếu đúng là nó thì cây này mình cắm nhẹ xuống sỏi vậy có ổn ko? hay phải nhổ lên buộc vô đá?
    to pyramid:
    đúng là bố cục vẫn còn sao sao ấy, vẫn chưa thấy đã con mắt gì hít...mặt dù tận tay mình setup =P~

nature07 thành thật cảm ơn những góp ý chân tình của các bạn, mình sẽ ngâm cứu thêm..

12. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    anubias có ít người kiu là trầu nhưng mà cây này chỉ dc buộc vào lũa hay đá,nếu vùi xuống nền,nó sẽ thúi và chết.cài mà bạn nói là trầu mà vùi dc là 1 loại khác kia

13. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    .
    Bể Nano thường không setup nền hình theo kiểu thung lũng võng giữa, như vậy sẽ càng kéo cái bể của bạn nhỏ và gẫy khúc hơn, nếu có trinh bày theo kiểu này thì mặt trước nên phẳng căng nền cát, hậu cảnh mới đôn cao thì sẽ hiệu quả hơn.

14. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    í bạn hỏi tên cây mà bạn trồng dưới mấy cục đá? nó đích thị là anubias, tên việt là ráy, cây này trồng lộ thân khỏi mặt nền bằng cách cột vô lũa hoặc đá, rễ nó sẽ tự bò xuống nền...nếu không sẽ bị rữa, ánh sáng rọi trực tiếp vào nó thế kia thì dễ bị rêu.
    trầu là 1 loại khác, cách trồng cũng khác.
    hìhì, bạn đang 'nhức đầu' cái vấn đề... giống Py quá....vì nếu kĩ thuật có vẻ sẽ dừng ở 1 giới hạn nào đó thì bố cục lại là ...vô hạn. Vì thế để có 1 bố cục ưng ý thì vô cùng vất vả.
    Đừng lo, cứ tham khảo các hồ trên ABV, làm riết rồi sẽ quen tay, quen mắt, bố cục hồ sẽ đẹp thôi...
    Chúc thành công

15. nature07

Thích đã nhận:
    50
    Cảm ơn Py, mình đã nhổ lên và buộc vô đá rồi.
    Mình sẽ rút kinh nghiệm vụ này đối với những bể sau.

16. nature07

Thích đã nhận:
    50
    Hai bụi cây chính giữa mấy hôm nay bị rửa ngọn càng nhiều không biết nguyên nhân, đang nghi ngờ thủ phạm là do 02 chú phượng hoàng rỉa hết ngọn non. Các anh/chị cho lời khuyên với. Lúc mới cắm thì rất sum suê giờ chỉ còn mấy cộng ...

Rêu ricca có hiện tượng bị rêu đen, giờ phải làm gì đây ah?

17. nature07

Thích đã nhận:
    50
    Hai bụi cây chính giữa mấy hôm nay bị rửa ngọn càng nhiều không biết nguyên nhân, đang nghi ngờ thủ phạm là do 02 chú phượng hoàng rỉa hết ngọn non. Các anh/chị cho lời khuyên với. Lúc mới cắm thì rất sum suê giờ chỉ còn mấy cộng ...

Rêu ricca có hiện tượng bị rêu đen, giờ phải làm gì đây ah?

18. nature07

Thích đã nhận:
    50
    Oh chết, sao submit tới 2 lần rồi, sorry nhờ mod xoá dùm bớt 1 bài...hihi không phải spam, thông cảm nha'

19. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    thấy cái hồ của bạn cũng đẹp thiệt cái tượng hay thiệt

20. nature07

Thích đã nhận:
    50
    Các bác cứu với, bể 1 đã xuất hiện rêu xanh và rêu đen, nên nền mới làm mà đã có rêu dơ quá. Giờ mình phải làm sao đây ah?
    Em hỏi thêm câu nữa rêu xuất hiện có phải do dư sáng không ah? (mình đang xài 02 bóng osram chạy 10 tiếng định giờ 5-4-5) hay do nhiệt độ cao quá (dạo này thời tiết nóng qua nên nhiệt bộ bể lúc nào cũng cỡ 30độ, đã có quạt nhưng ko thể xuống thấp hơn được).
    Pls help!!