bể đầu tay - mong được ae góp ý (xếp đá) !!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi quocanhphan, 2/1/13.

1. quocanhphan

quocanhphan Member

Thích đã nhận:
    7
    hôm nay ngày đầu tiên đăng ký tham gia ABV hồ đầu tay của e, mấy tháng nay vào diễn đàng tìm hiểu và bị nghiện kiểu hồ đá núi non..., học lỏm đc 1 đống lý thuyết giờ mới có cơ hội thực hành :applause:
    hồ của e: 100x40x50 kính 10mm
    lọc ngoài tự chế (chắc chừng 10 lít) :laughing:
    đèn: 1 bóng jebo x30w
    nền: do kinh phí eo hẹp nên chơi toàn gạch ống vs nham thạch #:-S dự định trải nền = rêu, bỏ vào đc 2 tuần thấy e nó cũng ra đc nhiều chòi non :x tương lai sẽ đc full nền hehe=P~
    toàn cảnh em nó
    trong hình do kính dơ thôi chứ nước trong vắt như nước tinh khiết :x hehe
    sẵn tiện cho e hỏi luôn
    cây có lá xòe xòe bên dưới là gì ợ ,có cho vào hồ đc k
    và còn cái này tên gì (cũng k rõ là rong hay rêu =))) hôm trước nhặt được dưới sông thả vào luôn :p

2. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Hồ:về phần bố cục bạn nên thêm ít đá chân cho nó liền mạch,khối bêm phải nhìn hơi thô ít chi tiết nên không được đẹp,chờ bạn xử lý xem!.Cái cục đá nhỏ bên cạnh khối lớn bên phải bạn cũng nên xử lý sao cho đẹp mắt!hồ bạn 1m mà chỉ 1 bóng thì ánh sáng hơi ít ,nếu chơi rêu bạn thêm 1 bóng ,nếu cây thì thêm 2 bóng nữa,nếu chơi cây dữ thì 3 bóng ok!cái loại có lá xòe xòe mình hạ thủy rồi mà không thành công ,không biết có ai hạ thủy thàng công chưa!còn loại rêu sát bên là minifiss hạ thủy ok!còn cọng trôi trên nước bạn lượm đó là luân thảo đỏ.chúc bạn mau có hồ như ý!=((

3. quocanhphan

quocanhphan Member

Thích đã nhận:
    7
    @ngoc_tanlong
    cảm ơn bạn rất nhiều. đúng là mình thấy mấy viên đá nhìn cũng k đc tự nhiên cho lắm (lần đầu sắp ^^)có bao nhiêu đá cho vào hồ hết luôn @@ chiều ra đường nhặt vài viên đá xanh bỏ vào k biết có hợp tông k nữa ^^
    bạn ở lagi hả ,để hôm nào mình chạy qua đó làm ly trà đá để học hỏi thêm ^^

ngoc_tanlong thích bài này.
  4. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    ít cây quá, chắc đến tết năm sau chỗ rêu này nó mới full nền, tiền bạn mua nham thạch cũng bằng tiền đầu tư phân nền RH của việt nam rồi còn tiết kiệm gì nữa, không có phân thì khó trồng cây lắm, hình như bác đập gạch ống ra trộn vào nền thì phải...cái này có tác dụng gì đâu, phải là đất sét bột mới đúng.

quocanhphan and ngoc_tanlong like this.
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cũng từng được nghe cái vụ đập vụn gạch ống bỏ vào hồ, nó có tác dụng như nham thạch chứ không phải để hãm phân nhả chậm

6. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Ok!mình ở lagi có dịp giao lưu với bạn!....hic hic đá này là đá tai mèo mà ở vũng tàu lại ra đường nhặt à sướng thế?=P~

quocanhphan thích bài này.
  7. quocanhphan

quocanhphan Member

Thích đã nhận:
    7
    gạch ống mình bỏ vào để đôn nền cho cao thôi , còn nham thạch mình dùng rải phía trên có vài kg ah ^^

mình ở xuyên mộc , cũng gần đó :))
    thì ra đây là đá tai mèo, nào giờ có biết tên nó đâu ,hôm nhờ ông anh mua hộ đc vài cục ^^
    khi nãy ra đường nhặt đá xanh xây dựng, nhìn lúc khô cũng giống nhau nhưng bỏ vào nước thì màu khác hẳn @_@ hiz

ngoc_tanlong thích bài này.