Bể đầu tay, nhờ mọi người hướng dẫn thêm!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi tintinndk, 4/4/11.

1. tintinndk

tintinndk New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới làm bể đầu tiên, mong mọi người nhiệt tình chỉ bảo để hoàn thiện thêm. Bể toàn tự làm nên chưa được hoàn chỉnh lắm

Nguyên liệu làm nền bể cũng handmade nốt ^^. May là khi đổ nước vào 1 ngày đầu tiên không đục, ảnh em chụp là sau một ngày đổ nước vào bể, em bỏ cá vào luôn, nhìn nó bơi tung tăng cho vui (không biết là có chết không nữa ^^). Bể vẫn chưa lọc nước, do cái lọc chưa xong nên nhìn nước vẫn hơi mờ mờ.

Kích thước bể : 1x0,45x0,5
    Nền : 1 bao đất thuỷ sinh, 4 gói DBO, cát, sạn, sỏi, đá dăm, phân trâu, bùn. Đất thuỷ sinh + DBO em mua ở Hà Nội nhân chuyến công tác (Mua hết 250 + bo 40 tiền vận chuyển đến ks). Tổng cộng 290 + 6 ký đá dăm 18 ngàn + 4 ký sỏi 20 ngàn = 328 ngàn cho cái nền ^^.
    Cây còn sơ sài quá, mới mua có 60K, chủ nhật ở nhà sáng đi lên suối tìm đá + lấy được rất nhiều rêu gì gì đó, hình như là flameoss ^^mong mọi người chỉ bảo xem nên trồng cây gì nữa.
    Tiền làm hồ hết 400K.
    Chân đế : gỗ nhà một ít, giá chân đế là 200K
    Lũa ở nhà có khúc rễ cây sari (trứng cá) đem ngâm dưới bể 1 tháng rồi đem lên cọ sạch.
    Đèn : tự làm, mua cật liệu hết khoảng 70K
    Lọc nước (hovaten) khoảng 130K
    Cá : 130K

Nói chung làm lai rai + nghiên cứu hơn 1 tháng nền tiền làm hồ cũng tương đối rẻ. Em ở Đà Nẵng, có Bác nào ở ĐN mình thì giúp đỡ em với:)
    [​IMG][​IMG][​IMG]

2. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    chụp ảnh chói nắng ko thấy dc hết bể... còn mấy cái khác để các cao nhân ý kiến em cũng là người mới ^^!