Bể đầu tay sau hơn 10 ngày

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi ntkpro, 22/3/11.

1. ntkpro

ntkpro Member

Thích đã nhận:
    4
    Bị cuốn hút bởi những sinh vật cảnh đáng yêu nhưng đắt tiền =((,những cây thủy sinh đẹp nhưng chăm sóc kì công,đã tham khảo,ngâm cứu tới độ mòn cả scroll của chuột :applause:,mất 1 cơ số ngu phí và những lời mắng mỏ của bố mẹ vì tội thức khuya và làm bừa bãi do setup bể =))...Sau hơn 10 ngày setup theo cái style tả pí lủ,nồi lẩu,bạ đâu cắm đấy,thấy thừa đất là cắm,cắm cho hết đất thì thôi :D nên được cái bể này,mong các pác ném đá ạh,ném càng mạnh càng tốt :-* bể đầu tay mà :devil::devil:
    Nguyên liệu :
    * Bể 60x36x36 của bác Cảnh,còn cầm cả 1 cái dây chun buộc bể của Bác km nữa ạh =))
    * Lọc : HVT,mỗi cái khoản này e ưng í nhất,nhét mãi k vừa cái AP1600,lại phải mua cái AP1200 ạh b-( chạy êm ru,nước chảy thì ..bình thường :devil:
    * CO2 : 2 x Oº nhưng tậm tịt,lúc có lúc k,gét [-([-(
    * Ánh sáng : 2 ATMAN 60cm - 20w,2 PHILIPS 60cm - 18w,cái này là best product đó ạh,có cái ống 110 cũ,ngồi loay hoay,cưa cắt chọc ngoáy,nhét mãi mới đc 2 cái bóng 60 vào :crying: Nhưng thực sự thì e rất ưng í về ánh sáng của nó ạh :devil:
    * Other : Nền RH ( biết thế mua của bác Cảnh vì lần đầu e tới 4rum thủy sinh là bên TSO ạh ) ,đá,sỏi,dây dợ,sưởi ....​
    Vào đề tài ạh,ảnh đây

muoivankhatmau thích bài này.
  2. ntkpro

ntkpro Member

Thích đã nhận:
    4
    Update thêm nữa ạh
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

Mong các pác ném đá mạnh tay ạh :crying:

muoivankhatmau and Lanhuong0102 like this.
  3. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    đúng là 1 cái lẩu thập cẩm:D
    bạn nên để toàn bộ cây đang có ra hậu cảnh, còn bộ đá nên xếp ra giữa xếp cho nó quấn quýt lấy nhau chút sẽ đẹp hơn
    trung cảnh thì bạn nên dùng cỏ nhật hoặc ngổ bò mấy loại đó rất dễ trồng và dễ sống
    còn tiền cảnh trồng cỏ đỏ là dễ nhất
    bạn nhớ bỏ ngôi nhà ra ngoài nhé, để vậy không được đẹp đâu, mấy cục đá nham thạch màu đen nên bỏ ra luôn,
    bạn mua thêm 1 bao RH nữa đổ thêm vào, chứ như vậy nền đằng trước hơi thấp rất khó cắm cây,
    nền rh rất tốt cho cây cắt cắm đó, mà tốt nhất cho những người mới chơi như bạn, vì mới chơi thì hay quậy hồ.
    đúng ra là nền trộn thì tốt hơn nhưng người mới mà chơi nền trộn không khéo thì ssẽ bị sì nền hư hết.
    có gì thắc mắc bạn cứ hỏi AE diễn đàn sẽ chỉ tận tình cho.

hunghabongban and hovaten like this.
  4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    AP1600 hoàn toàn vừa với cái lọc chứ, lọc HVTver1 ống 110 còn vừa nữa là cái bình lavie 20lit

5. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Đúng là bể đầu tay và tạp phí lù quá, nói là nổi lẩu thập cẩm cũng không sai. Bạn cắm cây bừa bãi và không có khái niệm về Tiền-Trung-Hậu. Bạn nên tìm hiểu thêm về các loại cây đang có trong bể của bạn.
    Tiền cảnh: là các cây mọc thấp nhất, sát nền như trong bể của bạn thì có Trân châu nhật.
    Trung cảnh: là các loại cây mọc cao hơn một chút nhưng không có khả năng mọc cao hẳn lên, trồng ở phía sau cây tiền cảnh và kết hợp với đá. Như trong bể của bạn mình thấy có Ngưu mao chiên.
    Hậu cảnh: là các cây mọc cao nhất, dùng trồng ở phía sau của bể. Trong bể của bạn là Huyết tâm lan, lưỡi mèo, Diệp tài hồng...
    Đó là các nguyên tắc cơ bản của trồng cây còn về bố cục, quy hoạch thì bạn cần tìm hiểu thêm về các quy tắc, bố cục bể ở trong diễn đàn.

Lanhuong0102 thích bài này.
  6. ntkpro

ntkpro Member

Thích đã nhận:
    4
    Dạ,e cũng muốn set lại lắm nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu,cách làm ntn vì trong bể còn có tép và ít cá con mới đẻ,chứ bây giờ mà ngồi bắt hết ra thì ..:(

7. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    trước hết cứ để vậy chơi tạm đã, lên diễn đàn tìm hiểu thêm, khi nào kiến thức đầy mình thì hãy nhổ cây ra, hút gần cạn nước, độ 2-3 cm nước, lúc đó bắt cá ra dễ òm à, lúc reset lại bể, chỉ cần mua thêm đất nền (dạng viên-hạt nha ) đổ vào là ok. mình cũng mới làm lại cái bể cũ ( đã hết dinh dưỡng ) lúc chiều, chịu khó độ 1-2 tiếng là cùng chớ mấy.

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cần gì phải bắt cá ra nhỉ ? Cứ cắm lại chả sao đâu. Kiếm thêm vài loại cây khác là ổn. Riêng khoản đá thì bạn nên thay loại khác, kể cả đá xanh đường tàu cũng ngon hơn đá hiện tại vì đá trắng như vậy rất khó chụp đc ảnh đẹp.

9. ntkpro

ntkpro Member

Thích đã nhận:
    4
    Có sợ bẩn k ạh chứ e thấy phân cá nhiều vô kể,với lại e định thêm 1 bao RH tôn nền lên nữa ạh,có vẻ hơi thấp :(

10. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn đã có được một bể đầu tay với những trang bị khá,sau khi cố gắng vượt lên tất cả, bây giờ là lúc chỉnh đốn từng chút một,hãy cố gắng thêm nũa ,chơi thủy sinh không thể '' nhảy vọt'', nóng vội được, thế nhé cố lên bạn.

11. ntkpro

ntkpro Member

Thích đã nhận:
    4
    e set lại vậy,thực sự thì càng nhìn càng ... :(:( Pác nào cho e í kiến về bố cục với ạh :(

12. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em thay cái avatar đi có được hok ?
    Phân cá nhiều vô kể thì phải dùng cái này http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=75195&page=1
    Nếu kg hút phân cá đi thì rêu hại sớm muộn gì cũng xuất hiện.

hunghabongban thích bài này.
  13. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    em cũng mới tập chơi bể thôi nhưng cũng setup đi setup lại nhiều lần rồi nên cũng có tí chia sẻ với bác.
    Với bể 60 bác nên chọn những viên đá có kích thước vừa phải thôi, số lượng đá cũng không cần nhiều, để có chỗ cắm cây (Các cao thủ nói bể mới cắm càng nhiều cây càng đẹp) nhưng bác chú ý cắm tập trung riêng từng loại cây ra, đừng cắm lung tung như thế (Các bác ấy nói bể của bác là lẩu thập cẩm là đúng rồi hề), khi chọn cây để cắm bác nên phân biệt cây nào lên cao hay thấp để bố chí cắm cho hợp lý, cây nào cao cắm trong làm hậu cảnh, cây nào bò và lên chậm thì bác để phần trung cảnh và tiền cảnh. ( Theo em với bể 60 như của bác mấy cái cây có lá to to bác ko nên chồng vì lá ra to sẽ lấy hết ánh sáng của những loại cây còn lại) đây là các cao thủ đi trước chỉ bảo cho em đấy. chúc bác có một bể ưng ý. hehe các bác đừng mằng em nếu em nói sai gì nhé.

Macbook thích bài này.
  14. trungchinhbca

trungchinhbca New Member

Thích đã nhận:
    0
    hik tạp phí lù, mình nghĩ ban đầu cứ có gì làm vậy, sau này từ từ sẽ có bể đẹp

15. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    hic, nhìn rối linh tinh xinh hết cả lên. lần đầu chơi thì cố gắng chăm cho cây sống tốt đã bác ạ, sau này có kinh nghiệm rồi thì chỉnh sửa bố cục sau

16. ntkpro

ntkpro Member

Thích đã nhận:
    4
    :D Để e kiếm cái khác :D
    Dạ,bể e set lại rồi ạh,nhìn thoáng đãng hơi trước nhiều,hì hục cả đêm qua đau cả lưng,ảnh thì e nợ đc k ạh,cho bể đi vào ổn định cái đã :D
    Mà cho e hỏi là tại sao là trang bị ánh sáng tốt như thế mà có cảm giác TCN vẫn mọc cao là sao ạh??
    P/s : e vừa đầu từ cái đêm giọt co2,còn mua bình nữa thôi,các pác cho hỏi mua bình co2 giờ ở đâu là tốt ạh,aqua hét 1m2,giật mình :))

17. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    còn phải hỏi ai nữa đây, cứ bác hovaten mà điện thoại

Macbook thích bài này.