Bể đầu tay thủy sinh + cá đĩa

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi ng_hoang_anh, 27/6/11.

1. ng_hoang_anh

ng_hoang_anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Lần trước Cobber có UP hình mấy chủ cá đĩa (bể 1m37 x 0.37m x 0.50m) tổng cộng có 30 em cá đĩa nuôi được 1,5 năm
    Cobber là em tui, sau mọt thời gian tham khảo mấy bể thủy sinh thấy hay quá nên chuyển qua làm thử 1 cái
    Kích thước 1,5m x 0.50m x 0.50m
    Hệ thống lọc : 04 bình Lavi gồm nham thạch....
    CO2 : 1 bình
    Nền : tự trộn trên mặt phủ 1 ít ADA
    Sau một thời gian chạy ổn định nay quyết định cho đàn cá đĩa lên nhà mới

Đây là lần đầu chơi thủy sinh mong các bác chém nhẹ thôi

Dưới đây là ảnh của bể 1m (nhà cũ của 30 em cá đĩa)
    [​IMG][​IMG]

Còn đây là nhà mới (mới chuển được 15 em)
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    Còn nhà cũ của các em ý em cũng đang tiến hành nâng cấp lại
    Mong các bác chỉ giào dùm
    Còn về vấn đề cá đĩa kỳ trước bác GHT có nói là bức tử ác em ý hehe em chưa để cho chú nào ra đi cả nên việc đó chắc chắn là không hề. Bởi vì sở thích của em là cá đĩa nay được cái bể thủy sinh nữa thì không còn gì nói

2. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Bể của bác đẹp quá bác ở đâu cho em xin phép được học hỏi kinh nghiệm của bác được không ạ ?

gahocmon thích bài này.
  3. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    đẹp thật, 1 cái bể tùm lum cá, tùm lum cây, tùm lum tép .... :(

4. KenRum

KenRum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Bể đẹp, trong xanh quá, nhìn đúng 1 bức tranh:)...................................

5. ng_hoang_anh

Thích đã nhận:
    267
    @linhbongbong :Như em đã nói em mới chơi thủy sinh thôi đây là bể đầu tay nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, hiện vẫn đang còn phải học hỏi
    Hiện bể này vẫn đang trong giai đoạn theo dõi tình hình của cây, hiện tại thì cây rất căng
    Trước thì nền là cỏ bợ (cách đây khoảng 1 tháng) nhưng em đang phủ nền lại bằng trân châu nhật (ảnh trên trân châu mới được 1 tuần)
    về ngưu đốn thảo : lần đầu (cách đây 1 tháng) đã ra đi hết (tình trạng là cây bị đen thân rồi hy sinh) sau được Copper cho 1 ít (dài cỡ 10cm) trồng lại tình trạng cũng
    không khả quan cây cao rất nhanh chạm mặt nước rồi ra đi mất 1/3. Đám còn lại sau khi tìm hiểu em thử phục hồi lại bằng cách tăng ánh sáng + CO2
    Kết quả là sau 10 ngày em được đám ngưu đón thảo như thế này
    Ánh sáng cũ : máng đèn : 1,5m x 06 bóng T5 1,5m 80W (AQUA JAPAN - lấy ở 57 Hoàng Minh Giám)
    Sau bổ sung thêm máng 1,5m x 04 bóng T5 1,2m 45W
    Nhiệt độ của bể sau khi bổ sung thêm đèn luôn đạt được ở mức tối đa 28 độ
    Độ pH nước : maximum 7,3
    Hiện trong bể đang nuôi 24 chú đĩa (size to nhất : 15)
    20 em neon
    20 em neon đen
    80 em tép RC
    08 mún đỏ
    06 bút chì - trong đó có 2 em lớn nhanh kinh khủng

Còn về nhà cũ của mấy em cá đĩa em đã tiến hành nâng cấp xong mai sẽ post hình lên
    Hiện mới vào nước và trồng 1 ít trân châu nhật (làm nền)
    rau má bò + lưỡi bò (vì cá đĩa rất thích cọ vào cây)
    đang tìm 1 ít diệp tài hồng lá kim nhìn cho có màu đỏ

Sẽ post hình lên cho các bác góp chút ý kiến
    Thx mọi người đã quan tâm và giúp đỡ

thiennm thích bài này.
  6. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Má ơi, quá đẹp. Em xin cắp sách theo bác học hỏi được không ạ? Cá đĩa với thủy sinh là đam mê của em :x :x :x

Bác cho em hỏi: nhà mới của các em đĩa được bao nhiêu tuần tuổi rồi ạ? bác chuyển các em ý sang nhà mới được bao lâu ạ?
    Bác đợi các em ý đứng giữa bể, bấm tách 1 cái là có tác phẩm ảnh hoàn hảo =P~=P~=P~

Ước gì em cũng có 1 bể như của bác=P~=P~=P~

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:17 PM ----------

P/S: em đoán là cá vẫn chưa quen bể mới, vì theo ảnh thì vây kỳ chưa căng hết, em bông cúc to hiện can rõ rệt.
    Với ánh sáng mạnh của bể thì em sợ mấy em bồ câu + red sẽ lên nhiều tiêu không bác? Có lẽ các loại albino + Lam + Bạch ngọc là phù hợp hơn cả.

Em xin sang bác ngắm cá + học hỏi được không ạ?

7. ng_hoang_anh

Thích đã nhận:
    267
    Nhà mới của mấy em cá đĩa thì cụ thể như sau :
    Dựng bể + lọc + đèn thì được 4 tháng
    trân châu cao thì được 1,5 tháng
    Nền cỏ bợ : 1 tháng
    Trân châu nhật : 08 ngày
    ngưu đốn thảo hiện tại : 2 tuần (kể từ khi phục hồi 1/3 đám sắp chết)
    cỏ thìa được 1,5 tháng
    Những cây còn lại được 1 tháng

Em cho cá đĩa lên nhà mới được 1 tuần rồi - tình hình rất ổn, cá bơi rất nhẹ nhàng nhưng vẫn chưa quen nhà mới cho lắm
    Theo kinh nghiệm của em thì phải mất tới 1 tháng chúng nó mới quen được (ở nhà cũ em có thể bế cá trên tay để trên mặt nước thoải mái cá không hề quẫy)
    Em sẽ UP ảnh full đàn trên nhà mới cho các bác tham khảo
    Dự định em cũng không nuôi nguyên đàn trên nhà mới
    Đợi cho sửa sang xong nhà cũ - ổn định em sẽ cho mấy chú nhỏ xuống đó, chỉ để ại mấy em size to trên nhà mới thôi
    Ảnh chụp bằng iphone nên không được nét cho lắm mpng các bác thông cảm

8. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Em lần đầu làm bể cá và đã làm bể thủy sinh rồi xem trên 4rum thấy những bể thủy sinh cá đ
    ĩa đẹp quá nên em cũng làm 10 em về. Do lần đầu nuôi cá cảnh nên em không có kinh nghiệm gì nhất là về cá đĩa, em man phép được mời bác qua xem va chỉ bảo em 1 số kinh nghiệm , nếu có gì không phải mong bác bỏ qua. Nhà em ở Trung Tự em tên dũng dt 0976996888

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đúng là bể này cây cối đang căng đẹp, nếu là mình thì sẽ lựa chọn khoảng 5-7 em đẹp nhất nuôi trong hồ TS thôi, SL cá lớn quá chắc sẽ ảnh hưởng tới sự phát triển của rong rêu, đến lúc đó lại phải lựa chọn giữa cây và cá....

dungbrd thích bài này.
  10. trunghieudao

trunghieudao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    bể này cây lên căng khỏe quá anh ơi :D

tracquanbinh thích bài này.
  11. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    hê hê! em Quý đây. Có vẻ anh bị Hải nó đầu độc thật rồi =)). đùa anh 1 chút cho vui. bể bác lên đẹp quá, chúc mừng bác đến thế giới thủy sinh :D

12. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    mày biết bể ai ko haha

13. trunghieudao

trunghieudao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    sao em lại k :D bể anh Hoàng Anh chứ ai

14. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    @ ng_hoang_anh. Bác xem giúp em và cho em xin ý kiến để mấy em chăm sóc mấy em cá đĩa nhà em sống khỏe mạnh. thanks bác
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

15. buinhulac

Thích đã nhận:
    1,334
    to: linhbongbong:
    CLB tên là Cá đĩa - Thủy sinh Hà Nội. nhưng chưa có ai kết hợp đc 2 cái này làm 1 đâu. bỏ ý tưởng đi.

linhbongbong thích bài này.
  16. dungbrd

dungbrd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    627
    Câu này của anh Blue chuẩn không cần chỉnh, bể quá nhiều cá. Bạn nên chỉ chọn 5 đến 7 em đẹp nhất quan sát xem những em nào mà bật điện nhiều cho TS mà không lên tiêu thì giữ lại. CHứ mới đầu thì thế chứ theo thời gian thì hơn 20 con này sẽ gây nhiều rắc rồi cho bạn. Ví dụ như chất thải, cá lên tiêu, v,v,v,

17. ng_hoang_anh

Thích đã nhận:
    267
    Cám ơn các bác đã góp chút ý kiến
    Như đã nói ở trên nhà mới này chỉ để các em tạm trú một thời gian thôi vì nhà cũ đang trong giai đoạn tu sửa hihi
    Dự định em chỉ nhập hộ khẩu cho tối đa 5 em thôi, còn lại sẽ cho các em ý quay lại nhà cũ và tậu thêm 1 nhà mới (hihi không phải thủy sinh) để còn phục vụ công tác
    chăm sóc mỗi khi đau yếu. Vì mùa đông các em ý hay õng ẹo lắm, mà ở nhà thủy sinh thì không có cách gì vẹn toàn cả đôi đường.
    Đây là nhà cũ em đang làm móng lát nền (mới được 3 ngày)
    Nhà mới tập trung đông đủ các em trên đó (tạm trú một thời gian thôi)

Những em này sẽ được nhập hộ khẩu chính thức tại nhà mới
    @linhbongbong: Em đã ngó qua đàn cá đĩa của bác rồi
    Thứ nhất : Nếu bác muốn cư trú dài hạn cho các em ý thì như các bậc tiền bối ở trên có nói bác sẽ gặp phải vấn đề lớn về ánh sáng cho đàn cá (cá sẽ bị tiêu đen)
    Đây là hiện tượng tiêu khi gặp ánh sáng mạnh
    Để tránh tình trạng trên bác chỉ nên chọn : Albino vàng, Albino cam nhạt, bạch ngọc, lam phấn, xanh. Những màu trên không bị tiêu đen khi gặp ánh sáng mạnh
    Thứ hai: Công đoạn chăm các em ý sẽ rất vất vả cho bác đấy
    Vì đàn này chưa thuần nên theo em thời gian này bác nên cho các em ý ra một cái bể khác (không nền, cho một bụi lưỡi mèo, lọc sục khí) nuôi các em ý trong đó một thời gian. Để cá đĩa mau lớn và đẹp lên màu bác phải cho ăn thường xuyên (ngày một lần) thức ăn phải đa dạng: thức ăn khô, tươi sống. Nhưng vì bể thủy sinh không thể cho ăn thức ăn tươi sống được nên mối khi bác muốn cho chúng nó một bữa tươi thì phải cho ra ngoài để ăn. Còn thức ăn khô bác mua cho em một gói thức ăn cho cá đĩa (loại viên làm từ lá cây khô ý cứ ra mấy hàng cá đĩa hỏi là người ta chỉ cho), còn về thức ăn tươi đừng mua ngoài hàng (thịt bò đông lạnh, giun đông lạnh..) hay bị sán lắm bác nên chịu khó mua ít thịt bò ngoài chợ, ít tôm tươi về xay nhuyễn ra viên lại cho chúng nó ăn dần và nhớ là không được cho ăn trong bể cây đâu nhé.
    Còn về thuốc phòng ngừa khi nuôi cá đĩa trong nhà luôn phải có : teta nhật, muối hột sạch, metrodinazone (cái này ra hiệu thuốc tây là có) 500mg..
    Mấy loại này dùng để trị bệnh cho các em ý khi nào dính em sẽ tư vấn tùy bệnh mà dùng nhưng cũng không được dùng trong bể cây vì sẽ làm cây chết
    Khi nào đàn cá của bác khỏe mập lên một chút bác hãy thả vào bể thủy sinh, giảm thời gian cho ăn xuống 3 ngày 1 lần (chỉ ăn thức ăn lá cây khô thôi), bác mua thêm mấy em chuột dọn "phân" cho cá đĩa, phải để chúng nó đói chúng nó mới chịu dọn thì cái nền của bác sẽ đỡ đi phần nào phế thải.
    Tạm thời là như vậy đã
    Còn nếu vướng mắc khúc nào sau em sẽ tư vấn tiếp.
    Nói chung là kết hợp là vất vả lắm đấy nhưng tất cả là niềm đam mê nên bác cố lên

Cám ơn các bro đã chỉ giáo

18. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    hay quá, em cũng đang quan tâm đến vấn đề kết hợp cá đĩa - thủy sinh, cám ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm :D

Last edited: 28/6/11
  19. buinhulac

Thích đã nhận:
    1,334
    LongK hâm rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:36 PM ----------

anh làm chai nitro cho trong nước đi anh, lọc mới mà sao anh ko bảo thằng cu Đức nó kiếm cho 1 ít bông cũ. 3 ngày rồi mà nước vẫn đục.

20. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    các bác cứ đầu độc lẫn nhau ntnày tốn xiền thủy sinh phí quá...hix hix
    làm e cũng mún làm vài e rùi
    bác nào hiểu bít cho e hỏi về giá cả cá đĩa loại tầm thường nhất,dễ chơi nhất để e bắt đầu tập chơi vs ạh