bể đầu tay(tư vấn)

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi computer1983vn, 23/5/08.

1. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy thủy sinh hay quá nên thử setup 1 hồ nhỏ chơi.KHông có nhiều kinh nghiệm(mình chủ yếu chơi cá).Mong anh em tư vấn thêm

Dài 35 Cao và Ngang 30.Kính 8 li không kiềng
    Lọc nước JeBo 502
    Nền : 2lit BonBon trải thêm 2.5 kg sạn
    Nuôi 2 em chuot và 4 em Bình Tích Bụng Bầu(Liệu nó có xử rong không?)
    Mai mang thêm bình Co2

Mong các bạn tư vấn nên mua máng đèn và bóng loại nào là tốt nhất.Vì mình thấy có nhiều ý kiiến về ánh sáng quá.(Giá phù hợp,tại mém bị cháy túi)

Ngoài ra các bạn xem mình nên chỉnh sửa gì không cho hồ đỡ xấu hơn.

Cảm ơn HÌnh hồ sau khi setup khoảng 5 phút.
    [​IMG][​IMG]

Last edited: 23/5/08
  2. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    bạn àh, cục đá bự theo mình bỏ ra đi bạn, và để cục đá nhỏ đứng lên hướng nghiên nghiên như xếp chồng lên nhau, hồ bạn nhỏ mà đá chơi to quá, nhìn không hợp tí nào cả, và trồng 1 loại cây thành 1 cụm cho đẹp, chứ trồng riên lẻ thế không đẹp và rời lắm, thể cắm tonina, cỏ nhật và 1 ít cây trân châu thường và trân châu lá tròn vào, còn TCN thì cắm rải rát ra, khoảng 1cm 1 cây, cây súng bạn có thể trồng sát bên trái, đó là 1 số ý kiến riên của mình
    thân chào!

3. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cây súng kg hợp với hồ có KT nhỏ như vậy đâu, sau này nó sẽ mọc to lắm, che sáng hết mấy cây dưới
    Cái lọc nên dời về phía tay trái thì hay hơn
    Cần xem lại cách xếp đá, nếu chỉ trồng các loại cây như vậy thì kg cần CO2 cũng đc mà !

4. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thay cục đá bự bằng cục nhỏ nhỏ hơn đi bạn, bụi súng ko thích hợp trồng cho hồ nhỏ nên thay = rotala làm hậu cảnh trung cảnh trồng 1 ít cỏ nhật hoặc cỏ đỏ xen kẽ vào mấy viên đá nhỏ tiền cảnh thì trồng TCN hoặc nếu chưa có kn thì lấy rêu buột vào đá mỏng làm nền
    hồ nhỏ vậy thì bạn xài co2 dạng viên nhét dưới nền chứ cũng ko cần xài loại bình đâu hoặc xài co2 tự chế theo mấy anh trên diễn đàn chỉ đó
    dứt khoát là bạn nên lấy cái đám bèo kia ra vì hồ trồng cây thủy sinh ko thể để bèo che sáng dc nhất là loại bèo này
    nếu bạn ở TPHCM thì mình tặng bạn 1 ít java moss ( rêu cá đẻ ) về chơi vì loại này tương đối dễ trồng (dt 01222677664 gặp phong)
    thân

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bể đấu tay như vậy là ổn lắm rồi, nhưng bạn nên trồng thêm vài cây hậu cảnh là ok
    @DP155: bèo thả vào là để hút bớt dd cho hạn chế rêu hại đó bạn ui.
    @DTD: thông cảm cho em nó mới vào nghề chơi nha anh.

6. ToToRo

ToToRo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ có kích thước nhỏ nên chọn những cây nhỏ và phát triển chậm, kô nên nuôi quá nhiều cá làm mất kô gian sống, nên chọn những loại cá kích thước nhỏ. Với kích thước hồ như vậy bạn nên sử dụng 1 đèn compact philip 34 hay 38W j đó ( giá 38 ngàn).Với lại mình thấy cây bạn trồng kô cần CO2 đâu, nếu muốn xài thì làm một bình CO2 nhỏ bằng chai nước suối là đc ròi ( xem chi tiết làm bình CO2 tự chế trên diễn đàn). Chúc bạn mau hoàn thành hồ đẹp :D

7. minhvu

minhvu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình bạn nên bỏ vài viên dá ra vì nhìn rất chật chội đấy,cây súng thì mai mốt sẽ lớn lắm (các anh đã góp ý như trên),hồ này thì chẳng cần Cò đâu(hồ nhỏ mà).
    tiện thể bạn cho mình hỏi giá cái bọ lọc đó với nhé(hay ra tiệm cá mà quên hỏi hoài).

8. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    TO MINHVU: cái lọc người ta cho nên mình không rành,hình như 70.
    mới làm lại,đang chờ Trân Châu mọc.Hổm nay rêu nâu bắt đầu bám vô lá trân Châu quá trời

9. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    hồ hôm nay nhìn khá hơn ròi.
    bố cụt như vậy củng ổn ròi.
    chỉ còn chờ đợi cho TCN phát triển thôi.
    chúc bác có hồ đẹp,

10. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    hồ ok rối đó a, mà có cái ống đi xún là ống CO2 àh, nếu là nó thì dùng bông gòn bịc hal5i đi, cho bọt CO2 nhiễn đó

11. Nguyen Ku

Nguyen Ku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho minh hoi cai ong gi do o trong ho co phai la ong cung cap Co2 ko?tu che hay binh?