BỂ ĐẦU TIÊN "Chênh Vênh"...

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi bonchan, 26/7/08.

1. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Em xin chào tất cả mọi người!
    Sau bao ngày mày mò xem các bài viết trên 4rum,đến hôm nay e quyết định làm 1 cái bể,nhưng do diện tích nhà nhỏ cho nên đành làm cái bể treo tường cho mát mắt vừa tiện làm bể ngăn phong luôn.E cứ tạm lấy tên là "Chênh Vênh"cá bác thấy thế nào hí...
    Bể này e làm được khoảng gần 1 tuần rồi.Mong ae xem chỉ bảo thêm.
    Cao: 50cm
    Ngang: 83cm
    Đáy: 18cm
    Rong gồm: la hán,dáy,vảy ốc,tiêu thảo và 1 đàn cá nhỏ,em xin hết....^^

[​IMG] đàn cá nhỏ

2. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn mới làm cái đầu tiên thì như vậy cũng tạm ổn rồi đó. Nếu bạn đặt chủ đề cho bể là ChênhVênh thì mình nghĩ bạn nên trồng thêm 1 ít cây thủy sinh như Cỏ lưỡi kiếm, choi lá quăng, dương sỉ lá hẹp, rong đuôi chồn ở phía sau hồ, gần chỗ máy lọc. Khi đó dòng nước của máy lọc sẽ chạy qua thủy tảo, làm chúng lay động gợi nên cảm giác thực sự"chênh vênh" mà ai cũng nhìn thấy dù bạn o đặt tên cho bể

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hồ nhìn buồn quá .

4. dinhnhatkt

dinhnhatkt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Khúc lũa của bạn rất ấn tượng nhưng có vẻ không hợp với khối đá phía bên trái và có lẽ hơi thiếu màu xanh nên nhìn thấy buồn, bạn cho thêm 1 vài thông số về nền ngen, mình đang nghiên kíu về cái này, chúc bể của bạn ngày càng đẹp.

5. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    cái bụi cây mằn giửa đá và lủa có phải là xà lách ko vậy ? chói quá nhìn ko được- nếu xà lách thì ko hợp với hồ hẹp thế rồi vài bửa nó phát truyển phá bố cục của bạn hết. mình đả từng thấy xà lách 2 tháng tuổi cao tới 40 và tán nó cũng gần chiều cao

6. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Cám ơn bạn đã nhận xét,đúng là bể còn hơi tí màu xanh.Nhưng bởi là bể treo tường cho nên diện tích bể chỉ có đáy bể là 15cm phủ bì rồi còn có 13cm ah,cho nên mình ko thể trồng đc nhìu cây mới lại bể mình trông đc gần 1 tuần cho nên chưa đc phát triển tôt lắm mới lại bình thường họ ko dải cát mà cắm cây trực tiếp lên phân luôn,cây sẽ tốt hơn hhheheheehehe...

To dinhnhatkt:cám ơn bạn,hồ của mình là hồ treo tường thôi dài 83 cao 50 rông 15.

To:uh đung rồi đấy bạn ah lần đầu làm bẻ chưa có kinh nghiệm thấy cây đấy xanh lại đẹp thế là mua thui,sắp tới mình thấy = chân trâu nhật bản ko biết thế nào nữa hi....

7. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy đá ko hợp với lũa, bạn tìm đá khác thay vào đi!

8. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ bạn trông vậy là tạm ổn , mình thấy khúc lũa của bạn lên mua một ít rêu cá đẻ cột lên thì đẹp hẳn , phần dưới khúc lũa trồng ít dương sỉ nữa là ok .

9. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Cám ơn bạn,hôm trưỡ minh mua 2 con bông vàng cho vào để cọ bể đâu ngờ nó vào ăn hết trụi mấy cây tiêu thảo của mình bực quá đi mất,ko biết loại cá nào mà ăn rêu để mình thả vào cho nó ăn rêu chứ mấy chú bông kia khiếp quá đi.

10. HongMaLuu

HongMaLuu Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào bạn ,mình nghĩ bạn nên mua cá Bút Chì hoặc cá NôLệ màu vàng vàng:confused: ....những loài đó chuyên ăn rêu và dọn dẹp thức ăn dư thưa đó bạn.Thân

11. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    để máy lọc trình ình ra đó thấy kì kì, có cách nào đó giấu nó đi thì hay quá. hoặc đổi lọc ngoài cho tiện. vì diện tích hồ hơi hẹp.

12. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ bác hình như hơi thưa thớt quá ? mua thêm cây về trồng nữa đi bác ơi, "vọng phu" bác nghĩ sao về cái tên mới này ? hi

13. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Bạn nói đúng đấy mình cũng đang định thay cái máy lọc khác chứ lọc này nhìn cũng hơi bị chướng quá ko thẩm mĩ,bạn có thể tư vấn giúp mình là nên dùng loại lọc nào cho vừa kích thước bể của mình,và giá cả thế nào.
    Cám ơn bạn...

To CaCHuot:uh xem ra ý kiến bạn cũng hay đấy "Vọng phu" nghe kể cũng đc 2 nọn núi 1 cao 1 thấy như đôi vợ chồng nhỉ heheheehheh.Mình cũng đang xem trông thêm cây gì nữa đây bởi diện tích bể mình nhỏ wa.

14. the_la_han

the_la_han New Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất đẹp. biết kết hợp giữa gỗ lũa và cay thủy sinh

]

15. mafianogun

mafianogun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Ôi sao bạn này lại có cùng ý tưởng tên bể với mình vậy, thật thú vị.Mình vừa post bài mới thì thấy phía dưới có bài của bạn và thấy thật thú vị vì có người trùng ý tưởng, tiếc là links ảnh của bạn die lên mình chưa được xem