Bể do Vandroy dn Adel set up

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi codai, 7/4/06.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Gần một tháng trước codai có hổ trợ cho bạn Vandroy dn Adel một nền dinh dưỡng và một số cây thủy sinh . Hôm nay bạn ấy có điện thoại cho codai vì trong bể có hiện tượng bất thường . Đây là lần đầu codai đến nhà bạn ấy nên codai hơi ngạc nhiên vì cách trồng cây và chăm sóc của bạn này hơi siêu .
    Vài hình ghi nhanh. Từ một nhúm trân châu Nhật và sau một tháng .

Rotala Indica và Ngưu Mao Chiên.

Có bác nào biết tên của cá này không vậy?

Last edited: 7/4/06
    muoivankhatmau thích bài này.
  2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh codai ơi em hỏi cái..mấy cái cỏ ở nền của anh nè là cỏ gì thế mà sao ở cái máy lọc của anh ý lại có 1 cục bông to thế?? để làm gì thế anh ??

3. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Cá anh hỏi ngoài Hn gọi là cá Phấn Hồng Kỳ.
    Bể này trồng kiểu gì mà lên nhanh kiếp vậy.Anh có thể bật mí chút ko.

4. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    công nhận cây mọc siêu thật, chắc cũng nhờ nền dinh dưỡng và cây thủy sinh của anh codai ;)

Anh Vandroy dn Adel nhớ cho cặp cá đĩa ăn nhiều nhé (mỗi lần 1 ít nhưng vào nhiều lần, khoảng năm lần trong ngày)
    Xem mắt to so với người là nó có triệu chứng còm cỏi đó

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hyphessobrycon rosaceus Durbin (Characiformes) (Characoidei) (Characidae) Tetragonopterinae
    Độ lớn: 4,3cm
    Tuổi thọ: 3 năm
    Thức ăn: sống, khô
    Thói quen: sống theo bầy
    Sinh sản: đẻ trứng tự do
    Xuất xứ:Essequibo, Corantijn và Surinamebay
    Temp:25 - 29°C
    pH:6 - 7,5
    GH:5° - 19°

6. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Cỏ nào, đâu phải cái gì cũng là cỏ đâu=)) trân châu bò chính hiệu con nai vàng, cây này rất phổ biến, giá cũng ko đắt mà phát triển nhanh nên hầu hết các bể đều có loại này.
    Còn cục bông to to đấy thì xem lại bài hướng dẫn đã đc post lâu lâu rồi, cũng là 1 cách lọc hiệu quả mỗi tội ko mỹ quan:p
    Đ/C này đc cái spam ác liệt :D đề nghị xem kỹ mấy cái topic về cây thủy sinh với plantlist đi đã....mỗi bể hỏi một số cây"tương đối" tính ra cũng đc một số bài "tương đối" rồi đấy:laughing:

7. opera_it

opera_it Member

Thích đã nhận:
    0
    Ui, anh codai có ở HN ko ạ, để khi nào em set up bể em hỏi kinh nghiệm của anh, sau 1 tháng mà cỏ cây tươi tốt thế kia ạ, em phục quá!

Còn cái cục bông to đùng (bạn mylove hỏi ý) thì tớ đọc được ở trong phần dành cho người mới, mục máy lọc bể, có anh hướng dẫn tỷ mỷ lắm lắm lắm!

Last edited: 7/4/06
  8. Vandroy dn Adel

Vandroy dn Adel Active Member

Thích đã nhận:
    0

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Opera it
    Đúng như bạn DNT_designer nói đó là trân châu nhật loại này gây ấn tượng rất mạnh cho người xem bể thủy sinh cho dù người đó là người chơi thủy sinh hay không hề biết cây thủy sinh là gì. Cái cục bông to là do ở nhà codai toàn là bể to nên cục bông dùng cho bể phải làm to . Hôm đó V.A hỏi nên codai đưa cho bạn ấy dùng tạm . Hôm nào V.A rảnh nên làm cho nó nhỏ lại . Nếu không biết cách có thể đến để codai đưa cho một cục khác xì trum hơn để dể giấu sau lùm cây và để tránh cho CO2 bị khuếch tán quá nhiều vào không khí

Cách cho ăn của anh Cuong rất hay hình như nó mô phỏng gần đúng với điều kiện sống của cá dĩa ở bên ngoài thiên nhiên

.

Codai chỉ hổ trợ cho V.A phân nền và cây giống thôi nam_cua_o ơi. Còn lại là do bạn ấy làm tất cả kể cả cách sắp xếp cây trong bể cho đến khi codai đến chụp hình thì mới thấy

Codai cám ơn bạn Mig29 và bạn Nam cua o về thông tin của loại cá này .
    [​IMG][/QUOTE]

Trước đây codai rất mê cá Hồng nhung . Hôm qua đến nhà V.A codai đã bị hớp hồn (anh Cuong không được cười nha) bởi mấy con cá này . Theo codai thấy , nếu tính kích thước và số lượng cá thì V.A thả hơi nhiều. Hôm qua codai còn thấy trong nhà bạn này còn có môt bể nuôi cá la hán đẹp lắm các bác ơi.:applause:

Last edited: 8/4/06
  10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bác codai ơi, cuối cùng bác vẫn chưa bật mí cho mọi người biết là bác làm nền bằng loại phân gì mà cây phất triển tốt vậy đấy nha!Hì hì hì, bác cho anh em biết đi, hì hì hì......

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hì hì , không có gì gọi là cao siêu đâu xxxbopy à . Muốn cho cây lớn nhanh trước tiên là bạn phải có giống tốt. Sau đó thì bạn chỉ cần đáp ứng đầy đủ những nhu cầu của cây là được rồi. Nói thì có vẽ như đơn giản nhưng nếu nói càng kỷ thì càng phức tạp . Điều này trái với đa số ý muốn của người muốn hỏi . Họ luôn cần có một câu trả lời thật đơn giản dể hiểu dể làm nhưng phải thật đầy đủ để chi tiết từ A cho đến ... vô cực. Trường hợp cây thủy sinh trong bể của codai cũng vậy . Làm sao có thể nói cho bạn biết hết là trong từng giai đoạn phát triển của cây , rối trong từng điều kiện sống codai làm gì cho gì . Rồi trong bể trồng cây này với cây kia thì cho gì , cây kia với cây nọ cho gì, cây nọ với cây này cho gì.... Chưa kể một số người tự bào chế phân bón cho cây thủy sinh mà thành phần trong đó còn chưa biết chính xác là đã có những gì thì làm sao codai cho biết là cần phải cho gì . Đó là chưa nói đến ánh sáng nào thì cho loại nào . Rồi chưa kể đến sự ảnh hưởng của nhịp sinh học trong cây, ngày âm ngày dương... chưa kể có những thứ có thể cân đo , đong đếm . Có những thứ chỉ dùng cảm giác.... Codai nói đến đây có thể có người cho là codai nói làm gì cho phức tạp vậy???!!! Thì cây cối từ xưa đến giờ vẫn đơn giản , vẫn phức tạp như vậy tùy theo yêu cầu của chúng ta đối với chúng mà thôi:) :) :)

12. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì đúng như anh cỏ dại nói, để tạo đựoc một môi trường phù hợp thì với ngừoi chơi phải đầu tư công sức rất lớn, phải có hiểu biết về Hóa học về lý học về sinh học.
    Chúng ta ai cũng muốn có một công thức nhất định để tạo nên lớp nền tốt thì thật là khó.Nếu là một ngừoi chơi bình thường( chỉ dừng lại ở mức độ có bể trồng cây sao cho đẹp) thì tốt nhất nên dùng nền có sẵn chịu khó mua đắt tiền một chút hơn là tự bào chế bởi khi bào chế chúng ta thiếu hiểu biết về cây cối về hóa chất..
    Mà kể cả anh cỏ dại có thể nói cho bạn thành phần pha chế nhưng chưa chắc chúng ta có toể đáp ứng đầy đủ yêu cầu về độ chính xác, về dụng cụ để làm
    Nghề chơi này nó là như vậy, nếu thật sự say mê thì chắc phải tốn hàng năm trời để nghiên cứu tài liệu , tốn tiến " tấn" để mua dụng cụ,tốn công sức thử nghiệm mới có thể cho ra đựoc một lớp nền như ý muốn.
    Anh cỏ dại và các cao thủ trong forum ta cũng muốn giúpnhưng cũng ko bít cách nào để giúp đc chỉ có thể nói ra hướng còn lại phải tự tìm hiểu

Hehe em nói thế có đúng ko hả anh cỏ dại( cái này em mới bít và ngẫm đi ngẫm lại thấy nó dúng quá )

13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ông này nói thế..tui đâu có kiến thực gì về mấy loại nè..ông thử vô xem mấy cái list cây đi..nhìn ở đó chả giống ở đây tẹo nào cả..ông bạn biết rùi nên nhìn được ngay..tui ko biết tui phải hỏi chứ..các anh trong nè đâu có cấm hỏi !!!
    To anh codai: anh thật là cao siêu...nhưng mà những cái tập tính rùi đủ kiểu của cây anh học ở đâu mà giỏi thế...hay là do kinh nghiệm bản thân thui à ??

Last edited: 9/4/06
  14. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    công nhận cái bể này trồng trân châu ngon quá ,như theo lời bác cỏ dại nói là chỉ sau 1 tháng thôi ,lên nhanh thế,nào bác có dại bác có bán phân bón cho cây mà bác đang dú không đấy

15. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    1 tháng mà trân châu lên dày đặc như thế thì hơi bị hay đấy.
    Các bác đừng dí anh CODAI như thế, bất cứ 1 ai khi tới 1 đẳng cấp nhất định đều có bí quyết riêng hết (tuyệt chiêu trấn phái :D). Nếu nói ra hết thì đâu còn giá trị gì nữa, tốt nhất tự mày mò chơi đi ha, nếu bí wa thì hỏi.

16. Vandroy dn Adel

Vandroy dn Adel Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật ra bể này tuổi của bể này là 1 tháng 2 tuần cơ .Trân châu muốn lên đẹp và mau quan trọng là phải chăm chỉ cắm cây với mật độ dày ,kết hợp với điều kiện nước ,phân nền ,ánh sáng ,CO2 ,cây sẽ lên nhanh và khỏe .Hiện tại đây mới chỉ là bể dưỡng cây do bông giấy xanh của mình đang yếu quá ,chưa cắm thêm cây được .Sắp tới nếu điều kiện sinh trưởng của cây trong hồ tốt trở lại như trước ,mình sẽ bố trí lại bố cục của bể .

17. KhaiDoan

KhaiDoan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause: 1 tháng và 2 tuần thì Trân châu lên vẫn quá nhanh và đẹp chứng tỏ bác Vandrroy dn Adel sử dụng phân nền và các điều kiện hỗ trợ rất chuẩn.
    Nếu không có CÒ thì có cách nào để trân châu lên khỏe không bác codai và Vandrroy? :confused:

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nếu ai cũng cứ hỏi và trồng được ngay thì có lẽ trồng thủy sinh quá dễ, dễ như mua đầy máu với mana rồi dùng auto đánh quái vậy :D :D. Các bạn nên tự tìm tòi học hỏi và tìm cho mình những kiến thức và kinh nghiệm, như vậy sẽ thấy thích thú, đam mê ở thú chơi này.

19. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Các bác ơi, liệu ngoài hàng sách có những sách - tài liệu để tham khảo về các loài thủy sinh này k nhỉ, em cũng muốn kiếm vài quyển về tham khảo thêm. Vậy có bác nào biết chỗ thì cho em biết với nhé!

20. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hình như bông giấy trắng bị đỏ ngọn, lá mỏng đi và ngọn hơi teo tóp dần chính là hiện tượng khiến bạn Vandroy lo ngại?

Ai có kinh nghiệm gì về vấn đề này không? nguyên nhân? hướng khắc phục?