Bể được 3 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi gadaubac, 23/4/08.

1. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Toàn cảnh :
    Góc phải :
    Góc trái :
    Thông số bể : 90x45x50
    Ánh sáng : 2 bóng Adman
    Bơm ngoài
    Nền : 9 lít ADA , 20 kg nham thạch
    Cây gồm : Tiêu Thảo , Ráy , Chân Châu Cao , Vảy Ốc Xanh , Cỏ Cọp , Diệp Tài Hồng Lá Kim , Hồng Ba Tiêu , Rong Lụa . ( Hết )
    Các Bác cho ý kiến để em hoàn thiện .

2. congtushin

congtushin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi, 2 cái khúc gổ màu đen ở đâu bán vậy bác, nhìn giống như 1 khu rừng vậy, đẹp đó bác

3. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình 2 khúc lũa khá thô, chọn 1 khúc jữ lại , lấy ra 1 khúc sẽ dễ nhìn hơn!

4. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hai khúc lũa hoành tráng quá chừng, cây lên tốt quá hén :). đẻ hồ đi a, lấy bớt 1 khúc gỗ ra đẻ thêm 1 cái hồ :D

5. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng là giống rừng thiệt, theo mình nên bỏ khúc lũa bên trái cho đỡ rối mắt.
    Đèn như vậy là thiếu sáng rồi đó bạn, nên thêm 2 đèn + CO2 thì hồ này cắt mõi tay luôn.
    Chúc bạn có hồ đẹp nhé.

6. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bể của bác khá an toàn đấy :), nhìn thế là ổn rồi, 2 khúc lũa tuy hơn cân đối quá, nhưng đẹp rồi, bác ko cần thay đổi nếu bác thích vậy. Bể này nếu cần thiết thì bác bổ sung thêm ít cây màu đỏ thì đẹp hơn nữa đấy. 2 loại Neon của bác rất đẹp, xin chúc mừng!

7. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác có 2 gốc cổ thụ quá đệp. nhìn là mê. Iem có cái ý kiến thế này, bác xem thế nào. Bác kiếm ít rêu hoặc riccia dùng lứoi thép tết thành tán cây,chụp lên 2 gốc cổ thụ đó thành 2 cây đại thụ. Trông hoành tráng hơn.:-*.

8. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cho em hỏi cây làm nền là tên gì vậy? nham thạch anh bỏ ở trên cùng hay dưới cùng?

9. gadaubac

Thích đã nhận:
    39
    Chào bạn net423 !
    Cây nền là tiêu thảo loại nhỏ , mình cũng không rõ tên còn nham thạch mình chộn lẫn ADA 1/1 còn ở dưới mình lót loại NT to .
    Cảm ơn các bác đã cho ý kiến thân chào !!!!!!!!!!

10. SonPsychic

SonPsychic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    hồ nhìn rất bắc mắt nhưng cục đá mình thấy để ko hợp lý lém đá chìm quá nên lấy ra bớt thì sẽ đẹp hơn, 2 khúc lũa rất ok

11. hoangdo

hoangdo Active Member

Thích đã nhận:
    3
    bác ơi cho em hỏi tý là bác dùng lọc loại nào vậy sao em thấy H2O in hồ của bác nó hơi vàng thì phải

12. haiduong

haiduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xử dụng 2 khúc lũa quá lớn đăt 2 bên so với hồ, bạn nên chọn 1 đểm nhấn để đặt khúc lũa sau đó thêm 1 vải nét chấm phá , đá bạn nên đặt 3 hoặc 5 hòn

13. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Kinh,hôm nay bác lại post bể bên quán, bê lên tốt đây chứ. mà anh kể thiếu tên rêu buộc ở bể rồi.

14. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    bể của bác này ok lắm nhưng sao bác chụp hình chưa được pro thấy hơi bị run tay đó ( Bác đừng sử dụng tay nhiều vào buổi tối hay bị rung máy lắm đó,nhắc nhở bác tí vì đầu bạc mà hihi

15. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bể ác nhẩy . nước nôi cây cối tốt thế . 2 cục lũa buộc it riu vào và bỏ vảy ốc xanh ở giữa pể đi bể có chiều sâu hơn

16. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    Em xin mạn phép có mấy nhời.
    - Cây cối lên tươi tốt.
    - Hình chụp chưa tốt lắm.
    - về bố cục thì hơi rối. hai khúc l ũa hai bên không phát huy được ưu điểm ngoại hình trong bố cục và hơi quá khổ so với tổng thể, gây cảm giác chật, bức bách không được tự nhiên. Cành lũa nhỏ vươn ngang được nối thêm vào gốc lũa bên phải càng là một điểm mất cân bằng, phi tự nhiên hơn. giả như xem hai gốc lũa là chất liệu đá thì còn hợp lý và có tính tự nhiên hơn. Hai đỉnh núi hai bên, thung lũng ở giữa, một cành cổ thụ vươn ngang trên vách đá giữa vực, nhưng nếu như vậy thì lại chỏi màu với những hòn đá sáng xếp hơi không có chủ đích phía dưới, hơi gây cảm giác chỉ xếp cho có và lấy chỗ hở để cắm cây thôi. Và thêm nữa những bụi cây ở giữa và hai bên cánh cũng sẽ hơi cao so với bố cục dãy núi, vảy ốc cao làm lẫn và chìm mất màu xanh của cành lũa vươn ngang mà lẽ ra sẽ nổi bật hẳn lên trên nền background. Nhưng mà dù sao thì lũa cũng là lũa không thể là đá được, nên không thể ép mắt cảm nhận.
    thật khó dịch chuyển và sửa đổi nếu không làm ảnh hưởng tới số cây tươi tốt kia, nhất là đám tiêu thảo dễ thương kia. cắt tỉa và sử dụng nhiều cây nhỏ để tăng không gian và sự cân bằng tương quan sẽ cho cảm giác tự nhiên hơn.
    Vài lời góp ý thẳng thắn mong anh không phiền. có gì xin anh thảo luận thêm để anh em cùng hiểu biết hơn và tiến tói. cảm ơn anh

17. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mà theo mỉnh bể 90 mà chỉ dùng có 2 bóng đèn, mình nghĩ hồ của bác thiếu sáng ròi đó.
    - theo mình bác nên bỏ bớt 1 khúc lũa ra (khúc góc trái), và thai vào đó là 1 cụt đá nhô lên, như vậy sẽ làm cho hồ của bác có chiều sâu hơn.

Last edited: 24/4/08
  18. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    Bể anh đẹp đó anh ơi!em nhìn tiêu thảo của anh mà cũng muốn có vài cụm.bể này đợi thời gian nữa thì phê luôn đó.chúc anh có Bể như ý.

19. gadaubac

Thích đã nhận:
    39
    Cảm ơn các bác đã góp ý cho bể em !
    EM xin post tiếp mấy ảnh chụp bằng dt :
    Hiện tại em đã sửa theo ý kiến đóng góp của các bác nhưng chưa chụp được .
    Khi nào chụp em xin post tiếp nhờ các bác chỉnh sửa cho hoàn thiện hơn .
    Xin chân thành cảm ơn tất cả các bác thân chào !!!

20. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    Lại 1 cái bể trông hơi rối mắt, thiếu trọng tâm. bố cục lỏng. Các bác cứ hình dung, khi chơi bể thủy sinh. Là ta ko chỉ nuôi cá, ma chúng ta đang vẽ lên 1 bức trang sống. Nó ko chỉ là 1 thú vui để cho ta giảm stess. mà theo tôi, nó còn mang 1 thông điệp đầy nghệ thuât mà
    Vì thế theo tôi, ngoài các kiến thức nuôi thủy sinh ra. Các bác nên tham khảo qua 1 số kiến thức về hội họa. Quan trọng nhất vẫn là luật "Bố cục" trước khi setup bể nuôi. Để hồ nuôi của chúng ta phải đẹp sánh ngang với: "Nhật, Hồng Kông", còn TQ thi ko chấp vì họ chi biết đi ăn cắp thôi.
    Cac bac co the liên lac vơi tôi qua:
    Email: ducquy198180@yahoo.com.vn