Bể em có hiện tượng lạ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi aquang7032, 23/3/12.

1. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    tình hình là bể em chuyển từ dose vodka sang dung bioplastik được khoảng 3 tuần rồi (dùng khoảng 300ml bioplastick)
    thì thấy hiện tượng có vẻ như không tốt lắm
    cụ thể là em thấy rêu mầu đỏ như màu rượu vang dalat trên đá sống
    con xibich vàng thấy có vết đỏ như vệt máu dưới da , mấy con san hô xương có hiện tượng mất mầu nhưng nở vẫn to lắm
    monti đĩa thì không phát triển polip co lại
    xenia và da bò mọc nhanh hơn trông thấy
    trong 3 tuần chuyển đổi nhưng lại không thấy hiện tượng rêu nâu
    không biết đây có phải là hiện tượng bể mẩt ổn định không? hiện tại em đang tiến hành thay nước dần dần và bổ xung thêm vi sinh
    mong các bác cho em xin ý kiến khắc phục tình trang trên
    để hạt bioplastick hoạt động thì cần phải có thời gian là bao lâu

2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bể bro bao nhiêu lít (chỉ tính nước) ? Luồng qua bio như thế nào ? bro đang dùng skimmer gì, mức bọt trong skimmer đang để ở chỗ nào (nếu có ảnh càng tốt ?

P/s: bro có đo ph, alk ko ? Có chạy cái gì để khử po4 ko ?

Last edited: 23/3/12
  3. aquang7032

Thích đã nhận:
    56
    bể mình khoảng 200l, mình dùng bơm 2000l/h bom trực tiếp từ bể lọc lên bể chính, nước bể chính theo ống xuống bình lọc có bio luôn ( mình không dùng lọc thô) mình đoán khoảng 1600-1800l/h hiện tại mình đang giảm lưu lượng
    dùng phosguard để khử po4
    skimmer nac7 (lớn gấp 3-4 lần thể tích bể), theo như ghi trên thân máy thì mình đang để mức ~3
    tối qua vừa đo bằng salyfer akl ~8, ph 8~8.5
    không thấy có hiện tượng rêu nâu nên mình nghĩ no3 không cao
    mong cac bro chỉ cách giải quyết vấn đề này

4. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Máy đang sử dụng bio là loại gì vậy, lưu ý khi tắt máy bơm thì nước vẫn phải ngập các hạt bio. Để phơi nắng là chít toi hết đấy, tốt nhất là kiếm cát test NO3 đi

5. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    300ml dùng cho 300L nước (ko phải bể 300L nhé vì thể tích nước thực tế nhỏ hơn) , bể bro có 200L => quá liều lần 1 . TLF khuyến cảo lần đầu tiên dùng chỉ dùng 60% liều chỉ định (tốt nhất là 30% , ko đi đâu mà vội) rồi tăng dần theo tuần, tháng. Luồng qua 300ml bio như thế là quá cao, lần đầu dùng chỉ cần đủ để tất cả các hạt ko đứng yên, sau này tăng lên sau. Cyano trong bể bro có nhiều nguyên nhân: 1 là hậu bacteria bloom (luồng + quá liều bio khiến vi vinh phát triển nhiều mà cyano thịt vi sinh để phát triển trước khi skimmer lấy ra) , 2 là Ph cao (vấn đề này là sự thật phũ phàng vì khó có thể giảm Ph chỉ để giết cyano, vì thực tế những bể có Ph dưới 8.2 cyano khó phát triển) , 3 là đã đi quá mốc giới hạn của no3 và po4 quá nhanh (khi no3 xuống thấp, po4 còn 1 ít là môi trường của cyano và hair algae , vấn đề là do 1 khi cả 2 xuống mức thấp nhưng lượng carbon source từ bio vẫn xả ra quá nhiều => cyano hấp thụ carbon để phát triển).

Theo e bro nên giảm lượng bio xuống còn 100ml thôi, lượng thừa e cũng ko biết bảo quản thế nào là tốt nhất, theo e nghĩ ra cho vào cái túi lọc buộc lại rồi thả trôi trong bể lọc nơi có 1 ít luồng sau này lấy ra dùng. Kết hợp cắt giờ đèn còn 70%, chuyển thành wet skimming, cyano trong bể thổi tung được bao nhiêu thì thổi, mà bro xem lại luồng trong bể chính có góc chết ko. Luồng quan bio nếu có thể thì giảm xuống nhưng nếu khó giảm thì đành chịu , giảm bio + wet skim có thể thay thế

Last edited: 23/3/12
  6. aquang7032

Thích đã nhận:
    56
    thanks các bro đã chỉ dẫn
    mình đặt van ở đầu bơm lên nên đang diều chỉnh rồi
    quạt luồng 2 cái 6w và 1 cai 12w hiệu sunsun bố chì luồng theo kiểu vòng tròn nên theo mình thấy thì trong bể không có góc chết
    lưu lượng nước qua bể chắc chỉ còn khoảng 1000-1200l/h có lễ phải giảm thên nữa
    để giải quyết tình trạng này mình có thể tăng thêm lượng thức ăn và lấy bớt bio ra

7. aquang7032

Thích đã nhận:
    56
    một tuần đã trôi qua từ khi em mở thớt
    sau khi làm theo nhưng gì các bro hướng dân nay bể em lại sinh ra rêu xanh bám trên nền và đá
    đây là hiện tượng tốt hay xấu ạ, mong các bro giúp em tiếp ạ
    theo nhưng gì em biết thì đây là hiện tượng tốt để coralline phát triển có đúng không ạ
    thanks các bro nhiều

8. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    E xin 500đ ảnh được ko, khám như thầy bói xem voi khó lắm vì rêu màu xanh nó có nhiều kiểu và có cái lại là dấu hiệu tốt có cái lại đau đầu. Còn vụ coralline đúng là trước khi nó mọc thì nó sẽ mọc 1 lớp nền và lớp nền này nó có màu xanh vì nó cũng là rêu mà, nhưng rất khó nhìn ra , chỉ có soi đèn pin vào khi tắt hết đèn may ra mới nhận ra.

Rêu nâu là dấu hiệu NO3, rêu xanh thì vẫn có thể mọc khi NO3 = 0 và PO4 cao, rong tóc thì vẫn có thể mọc khi cả 2 cái đều bằng 0. còn vấn đề nữa là bóng đèn, bóng đèn bro thay lâu chưa ?

9. aquang7032

Thích đã nhận:
    56
    sozy bro
    mấy hôm vừa rồi bận quá nên mình không trả lời bro được, bóng đèn mình vừa thay được khoảng 2 tháng hàng của anh hồ cẩm đầo
    mình không có máy ảnh nên chưa chụp được, mình sẽ đưa ảnh lên để các bro ném đá sau
    à mà mình thấy với số lượng đèn (1trang, 2 tím, 3 xanh, 2led 10 trắng lạnh và 1 led 10w xanh) như vậy montipora nhà mình vẫn pt được hi vọng nhưng loại khác
    cũng có thể pt được
    thanks cac bro

10. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    e hỏi đèn là vì đèn lâu ngày ko thay cũng là nguyên nhân gây rêu thôi. Mà đèn càng mạnh tất nhiên rêu càng dễ mọc, bể có thế nào cũng có rêu mà, ít hay nhiều thôi