Bể em kiếng đáy 5 li, có dán gia cố thêm nuôi thủy sinh dc kô?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sowhatvn, 24/9/07.

1. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có hồ dài 100cm x 50cm x 50cm, có kiếng mài, tất cả chỉ là kiếng 5 li, giờ em dán một miếng kiếng đáy 8 li phía dưới cái kiếng đáy để gia cố cho em đổ nền thủy sinh vào. Các huynh cho em ý kiến làm vậy có ổn kô? Hay là khỏi cần dán có chịu nổi không các huynh?
    Hiện tại em đang nuôi mấy con cá đủ loại, nước thì em để đầy hồ, khoảng 200 lít. Thấy không sao cả. Nhưng liệu có chịu nổi cái nền thủy sinh không? Các huynh giúp dùm em gấp gấp với, em kô đủ tiền mua hồ mới :crying: , cám ơn các huynh rất nhiều

2. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái này chỉ có chơi được hồ tép còn hồ trồng cây em coi chừng nó bụp ầm .nói chung tình trạng khó khẳng định lắm với hồ của em mà trồng cây

3. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà anh cũng có 1 bể như vậy Nhưng đáy đến 12li và chỉ rộng có 45 ah vẫn chơi TS bình thường có chết gì đâu.
    Nhưng với hồ kích thước vậy mà chơi TS.Lúc setup nền bạn nên cố gắng đặt trọng tâm của nền sao cho lực nó áp vào 2 thành bể là bé nhất.Theo mình là ở giũa làm quả đồi :D:D vừa đẹp vùa thẫm mỹ
    :p

4. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh nhiều lắm, chắc em làm ở giữa hồ cái hỏa diệm sơn cho nó oai :D hồ em thế nuôi cũng ghê quá, chắc em dành tiền ăn sáng vài năm mua cái hồ lớn mới dám quá

5. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sạc anh bảo dồn trọng tâm nền vào giữa ko phải ý này.... Ý anh là khi em setup nền ... Nên cho phân ở giữ dày bên 4 mép kính ít ... và lớp cát,lớp sỏi cũng vậy.Thường có 1 cách bố cục cho hồ này : em chia tỉ lệ hồ từ bên trái qua theo tỉ lệ 1 : 1,7( ví dụ hồ em 2,7m thì trọng tâm lúc bây h em bố trí đất nhô cao ở vị trí 1m từ bên trái qua )

6. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Theo anh về phần đáy em chỉ dán một miếng đáy 5li là ổn, tuy nhiên với điều kiện là giá đỡ hồ phải được lót phẳng và chắc.
    Phần thành bể: vì bể đã chịu được nước đầy rồi "nước thì em để đầy hồ, khoảng 200 lít. Thấy không sao cả." thì có thể yên tâm. lưu ý thêm là khi set up bể nhớ cân cho thật chuẩn để trọng tâm dồn vào đáy bể.
    Chúc em thành công!
    Thân
    Thủy tinh

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hai lần kiếng đáy 5ly cũng không bằng 1 lần đáy 8ly, Blue chứng kiến nhiều vụ xé hồ rồi nên khuyên bạn nên dán hồ mới kính 8ly cho kích thước này...

8. nguyenduytuan

nguyenduytuan Member

Thích đã nhận:
    0
    đăng nhập hoài mới vào được vào nè hi hi

chào mấy bạn, trước tiên mình muốn trả lời câu hỏi của bạn kia chơi hồ thủy sinh thì đừng sai kiếng mài mất thẩm mỹ lắm kiếng 5 ly coi bộ không ổn nên đổi hồ khác là tốt nhất vậy đi ha chúc thành công

9. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    rất là nguy hiểm khi dùng hồ 1m mà kiếng 5ly chơi TS nếu bạn dùng hồ đó bạn phải mua thêm thuốc trợ tim mà uống trước khi set up hồ nhé...sao bạn ko thêm 5ly nữa thành 1xị là chơi TS mát trời luôn đó ko sợ hồi hợp...thân.

10. dinhnhatkt

dinhnhatkt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Kính hồ tớ cũng 5 ly , được đặt trên mặt bàn lót tấm xốp mỏng, nền khoảng 5 cm đất sét, 5 cm sỏi nhỏ, thêm 1 khúc lũa, khoảng 5 ký đá nữa, đổ đầy nước nhưng không sao cả, được khoảng 1 tuần rồi , theo tớ chỉ cần áp lực tác động lên kính phần đáy hồ được phân bố đều là ổn

11. M tui

M tui Member

Thích đã nhận:
    0
    Thôi rồi ! hồ mình cũng chỉ có 5 ly . rất đồng cảm với bạn . Mình nghĩ nếu không thể đủ xiền chơi hồ mới nhưng ghiền quá như mình ( mà bỏ cái hồ cũ cũng phí )thì bạn thử làm hồ rêu thử xem . mình thấy hồ rêu không cần đất nền nên không sợ nặng . mua thêm vài loại cây buộc vào lũa nhỏ nhẹ nhẹ thả vào . Trên trang này hình như có hồ rêu của Rong lạc rất đẹp , bạn thử xem . Mình cũng đang tính chuyển qua hồ rêu . không còn cách nào khác . Mình đang thử với hồ của mình có gì thì cùng nhau chịu trận . Hehe !

12. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    theo mình thì tốt nhất là mua hồ mới còn hồ cũ bán lại cho ai nuôi cá rồi để dành tiền khi nào đủ thì mua hồ mới cho chắc ăn bạn ơi mình cũng bị một lần rồi bây giờ thì sợ lắm. chúc bạn sớm có hồ mới.hi......

13. quang258456

quang258456 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    được chứ bạn có thể trồng thủy sinh nhưng nếu đổ nước nhiều quá thì e rằng kính hai bên thành sẽ chiệu không nổi cộng với lượng đá nền thủy sinh sẽ làm tăng áp lực nếu không đặt xốp hay vật gì chiệu lực vào thì kính sẽ không chiệu được lâu vì vậy lượng đá và nước phải đồng đều thì kính mới chiệu được lực

14. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe các bác nói mà em sợ quá, phaỉ mua hồ mới thôi...ac..ac. Hồ cũ của em kính có 3 ly thôi, đáy 5ly, be khoảng 130 lit nước...Cả tuần rồi không thấy nó có hiện tượng vỡ bể,, nhưng phải mua hồ mới thôi, tiếc cái nền của em quá..hic.hic

15. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trời dất,kính 3ly thoi ah'...hên là bạn chưa setup chứ ko là tiu òi...giờ rút nước ra hết, ráng làm sao dể hốt cái nền bỏ qua hồ khác...mà dặc biệt là phải nhẹ tay thôi...ghê qua'

16. giangdinhtt

giangdinhtt Member

Thích đã nhận:
    0
    có dán thêm kính 8ly thì sức chịu đựng của cái hồ đó vẫn tương đương với 5ly à, kính nó là vậy đó chứ ko giống như sắt thép ...