Bể em mới làm được 10 ngày, mong mọi người cho ý kiến.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi trong_nghia, 7/12/11.

1. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Bể 100x45x60, vì lần đâu lơ ngơ đi đặt bể nên giờ hơi hối hận. thấy dán keo đen đẹp cũng đồng ý dán, toàn bộ thanh giằng ở trên gây rất nhiều khó khăn cho việc lắp các thiết bị lọc :-(

mấy ngày bắt đầu có rêu tóc, sợ quá nên em nhổ hết TCN và 1 số kia bị nặng đi rồi.
    Mua 1 cái lọc váng về nhưng ko tài nào mà lắp cho được :-( mặt hồ bị váng nhìn rất khó chịu
    Cốc trộn C02 ra rất mịn nhưng khi bay qua ống out của máy lọc thì bay hết lên mặt nước, ko thấy cây thở tẹo nào :-(
    Nhìn nước ko thật sự trong, cảm giác như sương mù và có các hat li ti bay khắp bể.
    Mọi người giúp em khắc phục những điều trên ko ạ. Cảm ơn mọi người đã đọc bài

Last edited by a moderator: 7/12/11
    muoivankhatmau and Lanhuong0102 like this.
  2. vanlabo

vanlabo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bể set cũng khá đẹp đấy chứ! Cách khắc phục là thanh lý cái bể trên rồi mua bể dán giấu keo ko giằng về chơi thôi :laughing:

trong_nghia thích bài này.
  3. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    bác ra ngoài hàng kính hoặc nhôm kính, nhờ dchi thợ ngoài đó vào khoan cho 2 lỗ, khoan thủng cái thanh giằng phía đằng sau là đc
    cách đây hơn 1 năm, mình thuê mất 50k, lỗ đường kính 20mm, kính 8 li

4. Tit

Tit Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Oạch, sao van nước bạn lại lắp vào ống in - out trong bể thế kia, hai cái van điều tiết đó theo mình nghĩ là lắp luôn vào đầu IN-OUT của máy lọc (hay là lọc loại này như vậy nhỉ, mình cũng mới chơi nên chưa biết hết). Cây cối trong bể mình nghĩ nên quy hoạch và trồng thành từng cụm đối với các cây trung và hậu cảnh, bạn trồng dàn trải quá thì sẽ khó bố cục, đôi lời trao đổi, có gì không phải mong bỏ qua.

5. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    đẩy viên đá bên trái cho nó nằm xuống đi bạn thêm 1 ít cây nữa là ngon

6. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    B mua 6 cái cút& 1 đoạn ống fi 16 của ống luồn dây điện là giải quyết đc hết. Lắp mỗi bên 3 cái, b cứ gắn ống theo hình chữ P là đc, 2 cái khóa lắp đầu in out phái sát máy lọc thì mới có tác dụng.

7. jbphihung

jbphihung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    vấn đề Co2 thì bạn hãy dùng bộn trộn cánh quạt của up aqua sài rất hiệu quả (đừng sài loại banh trộn nhé, vì đòi hỏi máy lọc mạnh thì trộn mới hiệu quả). mình dùng cái này cây thở phì phò luôn. Phần tiền cảnh kiếm TCN hay HQT mini tròng nhìn sẽ đẹp hơn, hậu cảnh thêm cây nữa đi bạn

8. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    Để mình ra cửa hàng xem người ta có vào nhà khoan ko? chứ bể mình giờ mang đi ko nổi nữa rồi. hì

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:48 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:44 AM ----------

Lúc set mình cũng rất khó chịu với cái cục đá đấy, mình đã chặt đôi nó rồi mà vẫn thấy gượng gạo :-(
    Để mai mình thay lọc khác rồi làm theo lời bạn, chứ như hiện tại thì nhìn mất mỹ quan quá.
    Mình định đổi thành lọc chế Lavie 20l kèm luôn bộ trộn ngoài, lọc này có vẻ hơi yêu, co2 bay lên mặt nước hết. Lúc trước mình cũng trồng TCN, bắt đầu bò thì bị rêu tóc nên mình nhổ hết :-(

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:57 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:48 AM ----------

chắc là mình lắp sai rồi, cơ mà 2 cái van đó hôm đầu tiên mình vặn cái đã ko còn tác dụng rồi. Cây mình chưa thuộc nhiều lắm nên chưa biết tìm chọn, tham khảo bể của mọi người thích 1 số loại thì đi mua ko có. Hôm nay mình trồng thêm ít cây, ko biết có hợp lý ko...đợi 1 thời gian nữa khi cây phát triển chỗ nào chưa hợp lý mình sẽ sửa.

9. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    bể bác kính mấy li, nếu mỏng thì tốt nhất là thanh lý cho anh em chơi cá cảnh, đi đặt cái bể khác giấu keo, không giằng chơi TS mới tiện.

10. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    bể mình kính 8ly, cũng nghĩ đến chuyện đó...nhưng mà giờ hút hêt nước, nhổ hết cây, cạo hết nền :(( nghĩ đến là bủn rủn tay chân rồi ấy.

11. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    bể 1m mà chơi kính 8li có giằng thì cũng ko sao, tuy nhiên nếu bác cố gắng khắc phục được thì tốt, dù sao nếu khoan lại giằng thì cũng phải mang bể ra hàng, bác tính toán kỹ rồi quyết! chúc bác sớm có bể ưng ý

12. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    lọc mình đang dùng yếu quá. Muốn đổi cái khác, giữa lọc chế lavie và atman ngoài thẩm mỹ thì có khác nhau nhiều ko mọi người?

13. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Nếu có thời gian và điều kiện thì xẻ bể đó ra, gọi thợ cắt kính đến nhà hạ chiều cao xuống còn 1m x 45 x 45 ko giằng chơi cho đẹp,đầu tư lọc atman 3337 hoặc 3338 là chơi khỏe

14. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    thanks bác, chắc em để tạm thế. làm cái sau rút kinh nghiệm thôi, còn lọc thì em đổi trong 1, 2 ngày tới thôi ạ.

15. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    Định lập topic hỏi các bác nhưng thôi...post luôn ở đây rồi hỏi mọi người cũng được. Sau rất nhiều lần nhổ lên cắm xuống, thay đổi 1 số thứ em đã '' tạm ưng ý'' với bể đầu tay của em...Nhưng chán thay là 1 thời gian dài trôi qua mà bể ko thể trong lên được, cụ thể là Rất Mù Mịt...ko thể nhìn thấy rõ cây và cá bên trong, tuần này em có tăng cường thay nước thì có khá hơn chút Nhưng được 1,2 hôm thì lại mù mịt. thông số bể và các phụ kiện đi kèm của bể em là
    - Lọc AT 3338
    - nền HVT
    -trộn co2 chế ngoài
    - đèn 5 bóng 0SRAM 90, 30w
    - bể 1mx45x60( drc)
    http://i119.photobucket.com/albums/o125/ducthien_292/110120122354.jpg[/IMG]
    http://i119.photobucket.com/albums/o125/ducthien_292/110120122351.jpg[/IMG]
    http://i119.photobucket.com/albums/o125/ducthien_292/110120122350.jpg[/IMG]

Last edited: 11/1/12
  16. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    sửa lại ảnh cho bác Nghĩa:

17. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    tính từ lần đầu em post bể này...đến nay đã 2 tháng rồi. mỗi lần thay nước đều bổ sung men vi sinh.

18. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    bố cục bể khá đẹp đấy bạn à. còn vấn đề nước chưa được trong thi mình đã gặp nhiều lần rồi, đó là vấn đề của bể mới chắc ai chơi thủy sinh lần đầu cũng gặp cả. cách giải quyết thì theo kinh nghiệm của mình như sau:
    - lấy nước trong các bể thủy sinh đa ổn định (bạn ở HN thì việc này quá dễ), khoảng 5-10lit, cho vào bể của mình, tắt đèn (hoàn toàn ko bật trong 2 ngày) và cho chạy lọc. sau đó bật đèn lại bình thường, tuy nhiên lưu ý, bạn chỉ nên bật khoảng 8h/ngày (7h-11h; 14h-18h).
    - khi thấy nước trong, cây bắt đầu phát triển khỏe mạnh thì có thể tăng lên 10h/ngày ( cũng có khoảng thời gian nghĩ).
    đây là chút kinh nghiệm của mình hy vong giúp ích cho bạn, thân.

DHD and trong_nghia like this.
  19. trong_nghia

Thích đã nhận:
    594
    em cũng đa thử vài cách, nhưng cách tắt đèn toàn hoàn ( cũng rất nhiều bác khuyên) thì em chưa dám...Hôm nay em thay nước và đổi men vi sinh, nếu ko có hiệu quả chắc em cũng phải tắt đèn và chùm chăn rồi. Cảm ơn bác đã cho em kinh nghiệm :D

20. BanhBeo

BanhBeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Nhìn ảnh thấy màu xanh không biết là màu của nước hay là do font?Nếu màu xanh của nước thì có lẽ bị tảo xanh do phú dưỡng gây nên.
    -Bạn có thể bỏ than hoạt tính + rơm khô cho vào cái túi vải có lỗ như lỗ màn tuyn rồi bỏ vào bình lọc
    -Giảm thời gian chiếu sáng xuống còn khoảng 6h/ngày,bật 3 bóng thôi
    - Thay nước tuần 2 lần, 50%/lần
    Chúc bạn có bể đẹp

bachikho and trong_nghia like this.