Bể em mới set 1 tuần các bác cho ý kiến

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi ryotim, 13/9/14.

1. ryotim

ryotim Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là mem mới, làm cái bể này tròn 1 tuần, rêu bắt đầu mọc kinh quá, giờ nuôi cá gì và bố cục thế nào các bác cho em ý kiến

2. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Xem qua điện thoại k rõ lắm. Rêu tảo nhiều quá là do thừa dưỡng và ánh sáng thì phải.theo em bác nên vậy đèn khoảng 4h rồi tắt 2h rồi lại bật 4h.lâu k chơi thủy sinh nên kiến thức mai một đi.

ryotim thích bài này.
  3. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Với bể nhỏ thì đừng tham cây quá bro ạ, chỉ dùng những cây là nhỏ hoặc cỏ cho hậu cảnh thôi. như Trân châu cao hoặc vẩy ốc. Trước mắt cần cây cối lên ổn định căng mướt đã rồi mới tính đến bố cục. bể mới set thay nước đều đặn hàng ngày sẽ nhanh ổn định tránh reu tảo hại.

hainamhs, bluepay and ryotim like this.
  4. Minh Kenji

Minh Kenji Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Bể có vẻ bé, nuôi cá bơi đàn nhỏ như cá trâm + ốc nerite + cá ăn rêu Oto ạ :-S

ryotim thích bài này.
  5. ryotim

ryotim Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cảm ơn các bro đã cho em ý kiến, hiện bể của em chưa có Co2, không biết đó có phải là nguyên nhân của rêu hại và là TCN không xanh không các bro nhỉ?

6. anhleminh

anhleminh Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình cảm nhận thì lọc có vẻ yếu so với bể. Bạn nên cắm thêm cây hậu cảnh hai bên góc phải và trái dầy vào. TCN cắt ngắn đi (vừa loại bỏ tảo nâu vừa đúng tiêu chuẩn của TCN), cắm full hết trung và tiền cảnh đừng để đất trống. Hai ba ngày thay 50% nước. CO2 giúp cây mướt và khỏe hơn có điều kiện bạn nên chơi. Chúc bạn vui.