Bể "KHOẢNH KHẮC" cua viethungpy

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi viethungpy, 30/1/11.

1. viethungpy

viethungpy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    vừa về quê, tranh thủ dip tết setup cho Ba vợ cái bể chơi tết. sắp bước sang năm mới, có lẽ cũng là 1 khoảnh khắc chuyển giao giữa cái mới và cũ, quá khứ và hiện tại của ng chơi thủy sinh, vì lẽ đó mình tạm đặt tên cho bể là "khoảnh khắc"

thông tin bể:
    - 140 x 50 x 60 (dxrxC)
    - đèn rebo 2bóng 1.2m
    - nền bonbon: 11bAO bonboon3
    - co2 chưa có
    - lọc tràn (bơm 25w) có vẻ hơi yếu (nhờ tư vấn nên dùng bao nhiêu w?)

bắt đầu từ 2h30 chiều 27 tết 30.1.2011

với yêu cầu nhìn dc cả 2mặt nên sau nhiều giờ loay hoay, bố cục dc sắp xếp thế này đây
    (tạm dùng đá để chắn lớp phân ko tràn là dòng suoi ở giữa)
    mat 1:
    mat 2
    và..sau khi vô nước (hơi bị đục,hic..hic)
    mat 2
    lũa ở quê chưa được xử lý tốt, thế là sau khi nuóc vào đầy chúng bơi ngửa cả lên,=((. mình phải dùng đá buộc lại (xấu tệ) nhưng chẳng biết cách nào khác, thôi thì dợi trồng cây che bớt điểm khuyết vậy

sẽ tiếp tục cập nhất...
    mong moi ng góp để để bể ngày một đẹp hơn nhé
    thân.;)

Last edited: 30/1/11
  2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Hồ này đặc tên thủy hạc(chim biển) hay hơn a! giống đầu 3con chim quá! hihi! Anh nhổ lũa lên cột đã dưới lũa á! Đá lấp ko thấy đá luôn!

minhtue and viethungpy like this.
  3. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Chúc mừng chú rể mới,sức khỏe và hạnh phúc. tết này cùng ngồi ngắm bể đẹp, uống rượu cùng ba vợ, cả nhà vui vẻ nha .

4. ThanhTS

ThanhTS Member

Thích đã nhận:
    9
    sao mình thấy giống các chú lạc đà đang đi trên con đường tơ lụa thế!Setup muôn thế này sao chơi tết được?Chúc bạn có cái bể đẹp

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lọc tràn 25W là đủ cho hồ này rồi, chủ yếu là sắm vật liệu lọc cho ngon lành.
    Không biết bạn định trồng gì, nếu có TCN và cây cắt cắm thì phải 4 bóng jebo 1.2m để so-le thì mới đủ....

6. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    chào bạn, tên bạn đặt cũng hay, mình đặt khoảng khắc là trước khi xếp bố cục. khi xếp xong lại thấy giống chim hạc hay đại chiến giữa 1 bên thiện và bên ác, giữa quá khứ và hiện tại ngăn giữa bởi dòng suối đó bạn àh.
    tên "khoảng khắc" ở đây nặng nhiều về nghĩa bóng thôi bạn àh,hihi...mình vừa cưới dc vợ, đây lại là cái tết đầu tiên, và hồ này lại làm cho Ba vợ mà...
    lũa ở hồ này cũng vất vả lắm bạn à, bố cục xong cho nuoc vào là nổi cả lên, thế là phải mày mò cột đá vào, rồi tạo lại bố cục,hic..
    thân.

---------- Post added at 11:18 PM ---------- Previous post was at 11:05 PM ----------

update 1so hinh moi
    lại lấy nước ra, cho thêm đá và sắp xếp lại tạo bên bồi để dòng suối duoc tự nhiên hơn
    mat 2

lại cho nước vào rồi trồng cây

cận tết nên thời gian bị hạn chế, sẽ tiếp tục update thêm hình

Last edited: 31/1/11
  7. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    cũng giống giống, nhưng con đường tơ lụa này ngắn quá, lại kết thúc bằng dòng suối mất rồi,hihi...
    vì tết mình mới về quê chơi vài ngày nên phải tranh thủ thôi bạn àh, hôm qua cho nước vào để trồng cây, thế là Ba vợ yêu cầu nghỉ tay để dự tất niên cùng gia đình, làm vài ly với mấy chú mấy bác 1hồi là mình thấy tưng tưng cái đầu cây cối cứ xoay lòng vòng,hihi... hậu quả là phải mất mấy tiếng ngủ khò đến tối mới tranh thủ tiếp tục cắm cây đó

---------- Post added at 07:52 AM ---------- Previous post was at 07:36 AM ----------

thanks blue, về phần lọc e có cảm giác nó bơm hơi chậm nên lượng nước tràn ra cũng chậm, số vòng quay nuoc vao bộ phận lọc để bơm vào hồ hơi chậm nên nước lâu trong quá a ơi. e cũng chú tâm cho cái lọc này lắm, bộ phận lọc e chia làm 3ngăn, 1ngăn chứa máy bơm, 2ngăn còn lại chứa vật liệu lọc, gồm chủ yếu vẫn là nham thạch vụn (nhỏ hơn đầu ngón tay út 1tí) ko biết như vậy có ổn ko a?
    hiện tại, e đang bổ sung tạm thêm 1máy bơm 15W nữa để tăng nhanh vòng quay nuóc, hy vọng nước mau trong kịp đón tết. Lọc mới nên nước tràn qua vật liệu lọc nhanh ghê đó a.
    - về cây: e chủ yếu vẫn trồg những cây dễ sống, dễ chăm sóc (vì ba vợ ko có nhiều thời gian chăm sóc) gồm trầu bà nhỏ, súng xác pháo, xà lách nhật, cỏ nhật, cỏ xoắn, cỏ cọp, hoàng quang thảo, vảy ốc xanh, táo đỏ. e dự định ban đầu dùng 2bóng sau nếu ko ổn sẽ tăng thêm 1bóng nữa. a thấy dc ko? (góp ý giúp e luôn, e sợ ban đầu dễ bị rêu tóc đó mà)

Last edited: 1/2/11
    minhtue thích bài này.
  8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình không biết bạn sắp xếp các ngăn lọc tràn ra sao, thường thì nước từ hồ tràn vào ngăn đầu tiên chứa các vật liệu lọc, nếu có ngăn thứ 2 thì cũng dùng chứa vật liệu luôn,ngăn cuối để lắp bơm và nước sẽ vào ngăn cuối cùng từ khe hở dưới đáy, như vậy dòng chảy không bị cản và cũng tiện cắm ống CO2 vào đầu hút máy lọc mà không ảnh hưởng tới hệ vi sinh của hồ.
    Với SL cây bạn nói thì chắc là 2 bóng không đủ, thiếu AS làm cho cây kém phát triển, không hấp thụ tốt dinh dưỡng và tạo đk cho rêu hại lấn át cây cối....

minhtue, btuan and hadung like this.
  9. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    về sắp xếp của ngăn lọc, dc sự hướng dẫn của bác Thịnh, e cho nuoc tràn cả vào 2ngăn luon, sau đó nuoc sẽ thấm xuống đáy rồi chảy qua ngăn thứ 3 bơm vào hồ, giống như blue noi ở trên.
    về đèn, e cũng thấy có vẻ thiếu thiếu, chắc phải bổ sung thêm 1bóng 1m2. àh nhân tiện cho e hỏi, nếu e vẫn duy trì 2đèn thôi nhưng tăng lượng chiếu sáng lên (hiện giờ là từ 10h sáng đến 10h tối) từ 12 tiếng lên 14 tiếng thi liệu có cải thiện dc gì ko? cây có phát triển tốt hơn ko, rêu hại có bùng phát ko?

---------- Post added at 03:41 PM ---------- Previous post was at 03:35 PM ----------

up thêm vài tấm chụp gần
    ở mặt 2, trầu bà vẫn chưa dc cột vào lũa
    mạnh dạn thả thử nghiệm 1đàn cá chim cho kịp chơi tết

10. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    update bể sau 5ngày
    nước đã trong hơn rất nhiều..cá và cây đều đang bắt nhịp với môi trường nước, dòng suoi duoc thay bằng cát trắng, đá bên dòng suói dc sắp theo dạng "a bên bồi e bên lở chờ mong" để tạo nét gần gũi hơn với tự nhiên
    hình chụp ban ngày, vị trí đặt hồ gần cửa nên ánh sáng bị phân tán, chụp ko dc rõ, măt1
    mặt 2
    bị nắng từ ngoài cửa hắt vào
    chụp cận cảnh 1số cây trông bể, hình đàn hoàng quang thảo mini
    đám lệ nhi và bình táo đỏ vươn lên sức sống mới
    trầu bà dc cho bám trên lũa
    sẽ tiếp tục cập nhật để mong nhận dc sự quan tâm của a e trên diễn đàn
    thân.

Last edited: 5/2/11
  11. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Hồ đẹp nước trong, cây bắt đầu phát triển xanh tốt òi đó bro. Đợi khi nó um tùm nữa nhìn sẽ tự nhiên và đẹp hơn :)

viethungpy thích bài này.
  12. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    thanks ban, hai bên cánh gà mình trông xalach nhật và cỏ cọp nên sau khoảng 1-2 tháng là sẽ xanh mát thôi. ở giữa dc bố trí trồng những cây chậm phát triển và lên thấp nhằm giữa cho bố cục ko bị xáo trộn.
    dợi thêm thời gian cây phát triển nhiều mình sẽ tiếp tục update thêm hình để chia sẻ cùng bạn nữa nha.
    thân.

13. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    lâu rồi ko update thông tin nên bài viết của e biến mất tiêu, nhờ google search mới tìm dc luôn,hic..hic..
    thôi thì up 1vài hình của bề sau hơn 4 tháng vậy,
    chúc diễn đàn ngày một phát triển.
    hình chụp mặt 1

dù chủ bể chăm sóc tỉ mỉ, cắt cắt cắm cắm hằng ngày , cây vẫn lên nhanh, lại phải cắt những cây cứ muốn vươn lên nữa rồi,hihi...

mặt 2:
    mong được học hỏi và chia sẻ từ nhũng ng yêu thủy sinh

Last edited: 4/5/11
  14. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    bộ lũa có hình đầu của khủng long cổ dài. hehe nền công nghiệp rải sỏi lên có sợ dd nhả chậm không vậy?

15. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhìn cây cối căng khỏe thế kia chắc là nền và môi trường hồ đang rất ổn....

16. ymphuong

ymphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    nước trong vắt cây căng khỏe nhưng em thích mỗi chữ vu quy kia thôi :laughing:

17. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    hiện e thấy vẫn ổn, không biết sau này có bị ảnh hưởng gì không

---------- Post added at 01:32 PM ---------- Previous post was at 01:29 PM ----------

chào blue, theo quan sát thì e thấy cây phát triển tốt, tuy nhiên trên lá thấy có xuất hiện 1ít rêu (ko đáng kể lắm) bác àh, chắc do dư dinh dưỡng và chế độ chiếu sáng chưa hợp lý. e đã chỉnh lại thời gian đèn, hy vọng bọn rêu kia sẽ giảm đi...

---------- Post added at 01:34 PM ---------- Previous post was at 01:32 PM ----------

cảm ơn bác nhé!! đó cũng chính là lý do ra đời cái bể này đó.
    hồ này e setup riêng cho "nhạc phụ" e đó bác,hihi...

Last edited: 6/5/11
    Blue_Dolphin thích bài này.
  18. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Trong quá trình hình thành và phát triển 1 hồ TS thì không thể tránh được những giai đoạn rêu hại, khi thấy xuất hiện ta cứ bình tĩnh tìm cách trấn áp nó bằng nhiều cách thì sẽ ổn thôi. Chỉ là 1 vấn đề nhỏ, nhất thời trong một quá trình liên tục dài hơi....

Takeshi Amateur thích bài này.
  19. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    e cũng đang nhức đầu với vụ rêu tóc ở 1 hồ khác, tình hình là bị rêu quấn vào trân châu nhật, e đã thả thêm cá hồng kim + tép mồi, thay nước 50%/tuần,... vẫn chưa thấy tác dụng gì, e cũng đang diều chỉnh thời gian chiếu sáng ......
    blue có cách nào diệt tụi này thì chia sẻ giúp e với?????
    p/s: hồ đó dùng phân nền codai cũng dc 1 năm rồi.
    có khi nào do hệ thống lọc ko tốt ko bác?

20. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cây kém phát triển , rêu hại bùng phát trong khi các điều kiện khác vẫn đáp ứng tốt ... còn có thể là do bóng đèn đã cũ , thay mới bóng đèn đi thôi .

Last edited: 6/5/11
    ngoc_tanlong and Blue_Dolphin like this.