bể kiếng không kiềng

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tumtumcubin, 20/8/07.

1. tumtumcubin

tumtumcubin Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Các anh chị cho em hỏi ở đâu làm bể kiếng cho hồ thủy sinh không kiềng giống như của ông TAKASHI AMANO không ạ , còn nữa với loại hồ không kiềng này thì hệ thống lọc ra sao vậy ? Cảm ơn nhiều nhiều !

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bể không kiềng bạn có thể đặt tại APT (còn chỗ nào khác thì mình không biết, mong bác nào biết thì chỉ giúp). Theo mình biết thì bể 70x40x40, kiếng 8ly có giá khoảng 500k. Với loại hồ này thì chỉ có 2 loại lọc được chọn để sử dụng là Lọc thác và Lọc ngoài, với 2 loại lọc này thì vừa bảo đảm tính thẩm mỹ, vừa bảo đảm hiệu quả lọc.

Thân.

3. thanhbinhdn

thanhbinhdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sẵn đây cho em hỏi. Em định "xả trứng" thêm hồ không kiềng nhưng ko có chỗ để. Các bác nào có kinh nghiệm gắn bể treo tường chỉ em với. Kích thước dự kiến 70 x 40 x 40 cm. Tường gạch 10 cm.
    Xin cảm ơn!

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hihihi, đừng mạo hiểm thế bạn ơi. Tường 10 và bạn làm hồ 40, kẻo có ngày ngập lụt đấy. Với hồ không kiềng thì phải được đặt trên 1 mặt phẳng tương đối để lực ép được trải đều trên đáy hồ và các cạnh hồ, khi đó mới an toàn. Nếu muốn làm bể treo tường thì bạn nên tham khảo ở các tiệm làm bể, họ có để mẫu đó, theo mình biết thì độ rộng của bể không quá 20 đâu.

Thân.

5. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có một cái 90x45x45 nè mài vi tính hết toàn bộ có 600 k thôi

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bể kiếng không kiền bạn có thể tìm thấy ở Nguyễn Thông Q3, những loại bể này thường là có miệng được mài vi tính khá đẹp, mặt trước và 2 bên hông là một miếng kiếng liền được uống cong. bể nà thường cả bộ gồm: nắm bể (máy lọc, đèn) và miếng cảnh dán phía sau. nhưng hồ này có kích thước nhỏ khoảng 50Cm ngang đổ xuống (đại loại vậy)
    Chúng có giá khá mắc so với hồ dán thường, tuy nhiên bạn cần mu hồ không họ cũng bán luôn

7. SevenUp

SevenUp Member

Thích đã nhận:
    0
    #:-S cái này dể mà bạn, nhưng đối với chỗ có tay nghề cao thôi. mình làm 1 lần rồi nhưng kích thước nhỏ thôi ha. Thấy họ co sách catalogue nước ngoài nên thấy cũng yên tâm.

8. SevenUp

SevenUp Member

Thích đã nhận:
    0
    ahh mình quên nói địa chi, tiệm đó là Hải Quang hay Tan hải Quang gì đó, ở Nguyễn Thông đó bạn. Chúc ban có hồ đẹp. Thân

9. thanhbinhdn

thanhbinhdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi nếu xài hồ không kiềng, xài đèn 60cm có chân thì kích thước bể như thế nào là phù hợp. Xin cám ơn các bạn !

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nên làm hồ 70x40x40, dùng 3 bóng 60 thì hợp nhất....

11. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng có đặt một hồ không kiềng 50x40x40, không biết phải mua đèn loại nao va ở đâu. Bạn nào biết chỉ giúp mình. Cám ơn nhiều nha.

12. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mình mới ra tiệm Hải Quang
    hỏi hồ 1mx40x50 kính 8ly có kiềng ,họ bảo là 700k thì được ko nhỉ,kính bo tròn thì 1mil3
    hỏi ko kiềng thì sao họ nói ko có,hỏi dán ko thấy keo cũng nói ko làm được
    chỉ vô cái hồ đúc kính bo tròn 8 tấc thì bảo 1mil8,có sẵn 2 đèn màu và trắng
    theo mấy bạn thì nên mua loại nào để lâu dài mà đẹp nhĩ

13. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    giá này là đắt rồi,thà bỏ thêm 200k,mua cái hồ 1m2 ko kiềng luôn.nếu muốn đặt hồ ko kiềng,đến nơi uy tính như APT,đặt,giá chắc cỡ 700 hoặc ko tới

14. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới đặt hồ ko kiềng,dán ko thấy dường keo, mài cạnh, kính 8ly 90x45x45 chỉ mất 500k thui bạn ơi, nếu hồ 1m thì chỉ đắt hơn chút đỉnh là cùng.................

15. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    baby đặt hồ ở đâu vậy, cho mọi người cái địa chỉ luôn nha.
    thankx

16. Haibong

Haibong New Member

Thích đã nhận:
    1
    có bác nào có tài liệu hướng dẫn dán bể không kiềng làm ơn post lên giúp em với, em đang có dự định tự dán 1 hồ không kiềng 90x45x45, kính 8mm. Nhưng trong tay chưa có gì( kỹ thuật ,cũng như vật liệu) Cám ơn các bác

17. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hồ không kiền không phải thợ dán hồ nào cũng dán được đâu huốn hồ là tay ngang, muốn dán hồ không kiền không thấy đường keo theo ý mình thì nên đưa ra chổ nào thật uy tín thì mới làm được, thợ chổ đó phải thật giỏi vả thật khéo tay mới dán được. Và còn cái quan trọng không kém là keo nữa nha bạn, theo mình tay ngang như bạn thành công ít mà rủi ro thì nhiều, có gì không phài bỏ qua nha bạn.

18. ngheomaham

ngheomaham Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn !

Mình vừa tham gia vào 4rum này được hơn 1 tuần. Đã đọc cũng nhiều bài trên này nhưng phần đặt hồ là chưa rõ lắm. Xin tham khảo ý kiến các bạn. Mình muốn đặt 1 hồ TS với thể tích 70x40x40, đáy 10 ly,thành 8 ly, không kiềng. Trước khi đặt hồ mình đã đi vài vòng các điểm bán TS và cá thì chưa rõ một số điểm.

1. Nếu là hồ có chiều dài trên 6 tấc (60 dm) thì các tiệm ngoài Nguyễn Thông bảo là phải kiềng, nếu không kiềng thì không chắc chắn. Mình có ghé ngang qua tiệm bác codai thì thấy những hồ 6 tấc, 7 tấc đúng là có kiềng. Mình lại thấy các bạn trên 4rum lại hay đặt hồ không kiềng. Nếu không kiềng thì có ưu điểm nào không. Mình nên đặt loại nào ?

2. Nếu hồ có chiều dài 6 tấc thì mình thấy ngoài tiệm gác máng đèn lên thành hồ luôn. Còn hồ có chiều dài > 6 tấc thì gác máng lên 2 kiềng ở 2 đầu hồ. Vậy nếu mình dùng hồ như trên mà không kiềng, không xài móc treo máng mà muốn để máng lên thành hồ luôn có được không (vậy thì mình phải đặt máng riêng đúng không).

3. Mình cũng thấy ngoài tiệm có bán sẵn hồ dạng đúc, thường là hàng Jebo. Hồ này có sẵn máng đèn vừa khít với hồ luôn. Nhưng theo mình thấy hình như kiếng chỉ có 5 ly. Hơn nữa máng đèn che kín cả hồ nên mình ko thấy chổ nào để gắn lọc vào. Xin các bạn cho nhận xét về loại hồ này.

4. Các loại máng đèn chỉ có mấy loại 6 tấc, 1m2, ngoài ra có loại máng nào khác ngoài máng tự chế không ạ ?

5. Máng đèn mình có nên làm móc đế máng lên hoặc để lên thành hồ cho an toàn không? (đặt trên kiềng mình thấy hình như không an tâm lắm, lỡ nước bắn lên dễ gây chạm mát).

6.Mình có thấy tiệm Cao Quý có bán lọc thác, lọc trong (ko phải lọc tràn), lọc ngoài. Mình thấy con lọc ngoài của RS gì đấy cũng khá gọn, giá cả cũng vừa nhưng cống suất chỉ có 3W, yếu hơn con lọc thác (mình thấy kích thước nhỏ hơn nhiều) công suất ghi 10W- tối đa lọc được ~ 60l/1 giờ. Giá con loc thác thì rẻ, chỉ tấm < 100k, con lọc ngoài thì ~200k. Ngoài ra còn nhiều con lọc ngoài khác lớn hơn, giá cũng cao hơn, từ 450k đến cả 1 triệu mấy. Mình nên chọn con nào. Mình thì không khéo tay nên khó làm lọc như bác hovaten được.

Xin nhờ các bạn đi trước có kinh nghiệm giải đáp giùm mình. Mình cám ơn trước tất cả các bài trả lời dù ngắn hay dài. Xin hậu tạ 1 chầu cà phê...cóc cho các anh chị hay bạn nào nhiệt tình giúp đỡ newbie :D

19. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    @ngheomaham: chắc ngày mai mình xin đổi ngheomachanh, bạn không cho biết bạn ở đâu làm sao màchi3 cho bạn? bạn ở D là ở đâu vậy bạn? Từ nhỏ đến giờ học lịch sử không có đất nước nào có chử D nha ? mà đất nước có chử D mà biết nói tiếng Việt Nam thì hơi là kỳ nha bạn, rất mong bạn thành thật khi dùng từ nha.

20. ngheomaham

ngheomaham Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Hoàng khó tính quá. Mình lúc đăng ký gõ vội cho xong để lên hỏi bài vì đang muốn set up ngay 1 hồ bé bé. Đã edit lại rồi. Bác Hoàng chuyên về hồ đặt tư vấn cho mình với.