bể linh tinh

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hehehehehehehe, 12/6/07.

1. hehehehehehehe

hehehehehehehe Member

Thích đã nhận:
    1
    Em vừa làm xong 1 bể chỉ chơi cây dùng phân nước(rễ có củ),nền sỏi nhưng làm đến đây thì hết ý tưởng,cần mọi người tư vấn
    Bắt đầu cho sỏi và rút nước
    Khúc lũa mới sắm,chìm nghiửm ko cần buộc
    đại cục bể là thế này
    Nhìn nghiêng
    Cây này là cây gì vậy,trông hơi giống cây chuối
    Còn cây này nữa
    cho em ý kiến với

2. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình góp ý nha ^^ hồ này thi rộng đẹp đó nhưng sao hình như thiếu cây phải ko.Ban trồng thủy sinh mà tui tháy cá còn nhiều hơn cây nũa!Đây là góp ý của tui thui,có gì ko đúng bỏ qua cho!

3. haithong

haithong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn đơn điệu quá, thừa màu trắng thiếu màu xanh của cây cối

4. hehehehehehehe

hehehehehehehe Member

Thích đã nhận:
    1
    ko nghe tui nói trên hả,đang làm dở thì hết ý tưởng mà,vậy tui mới cần các bạn góp ý

5. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nếu mà bạn chơi cây buộc thì hơi bị nhiều money đó nha

6. hehehehehehehe

hehehehehehehe Member

Thích đã nhận:
    1
    tất nhiên,thấy bảo là 200k /1 câu anubis bé tẹo .tiền thì em ko có nhiều nhưng đam mê thì cũng đủ để chơi

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    cũng chẳng đến mức như vậy, hơn nữa Ráy cũng ko hẳn là sự lựa chọn số 1 cho bể của bạn, còn có các cây dễ tính như Tiêu Thảo, các loại Moss...nếu khéo léo cũng sẽ tạo được 1 bố cục tuyệt vời...:D
    CÒn bể bạn hiện tại thì mình cũng ko biết góp ý gì về bố cục (vì chưa có gì cả), nhưng có vẻ 1 khúc Lũa hơi thiếu thì phải.
    Chúc vui.

8. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn nên thay cai font đi, màu xanh thì đẹp hơn. Trên khúc lũa thì buộc vào một ít dương xỉ, nó sẽ mọc thành bụi ví lại dễ trồng nữa. Mình nghĩ không có đất thì khó chơi lâu dài, bạn thử dùng cốc nhựa bỏ đất và phân vào, trồng cây lên rồi dấu vào lớp sỏi, lâu lâu lại thay mới.

9. hehehehehehehe

hehehehehehehe Member

Thích đã nhận:
    1
    thankssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss..................

10. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình không chơi thủy sinh, nhưng theo mình thì khúc lũa của bạn không xuất sắc lắm, nhưng nếu khéo bố trí về rêu, cây cũng như chủng loại cây thì không những bạn đã nâng cao giá trị của cái bể mà còn làm cho những người chơi thủy sinh phải thán phục đấy.

Một vài ý kiến cá nhân nhé: Bạn có thể để khúc lũa chiếm 2/3 diện tích của đáy hồ và chéo một góc là 30độ. Phía bên trong góc thì bạn để cây có lá hơi lớn một chút để làm phông nền (vì bể của bạn hơi rộng), phần lũa bạn có thể buộc rêu hoặc một số cây có lá nhỏ phù hợp và tỷ lệ với gốc lũa, nhưng đừng phủ hết gốc lũa vì màu sắc của gốc lũa của bạn có thể sẽ làm điểm nhấn và cũng là nơi giao nhau của không gian hồ còn lại ...

Một số cá nhỏ có màu sắc đẹp sẽ len lõi dưới đám cây ở 1/3 diện tích hồ còn lại sẽ đem đến cho bạn và những người thưởng thức một cảm giác nhẹ nhàng sản khoái sau những giờ làm việc mệt nhọc.

Chúc bạn sớm có được một bể thủy sinh như ý.

(PS: Những ý kiến trên chỉ mang tính cá nhân, có gì không đúng xin lượng thứ).

Last edited: 13/6/07
  11. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    hình như hồ của bạn không có nền phân? Nếu muốn trồng cây thì vẫn có thể trồng vô mấy cái hũ nhỏ, và dùng thêm phân nước nhưng có điều một số loại cây sẽ không lên tốt, tuổi thọ không lâu. theo mình bạn nên đầu tư một lần (một lần khổ) đỡ khổ về sau :laughing:
    Chúc bạn thành công

12. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng đã trồng thử mà không dùng đất nền, rất vất vả với lại chỉ trồng một số loại thôi, nếu đầu tư lâu dài thì nên làm nền, có thể dùng nên tự chế bởi vì cây hút chất dinh dưỡng trực tiếp qua rễ nhiều hơn qua lá.