Bể "Lối mòn" !

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi rong lac, 17/2/06.

1. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Hôm nay RL xin phép BQT cho RL mở ra một trang mới để nói về một bể ... cũ : Bể "Chút nắng ấm" nay đã trở thành bể ..."Lối mòn" ! Nhưng trước khi từ biệt , RL cũng có ghi lại hình ảnh khi chia tay với "Nắng" :
    Bể "Chút nắng ấm " ! :
    Và ...Bể "Lối mòn" :
    Chính giữa :
    Nhìn gần hơn :
    Góc phải :
    Tận góc trái :
    Cao hon chút :
    Chân trâu đã được trồng lại :
    Ở đây , RL phải chụp thêm vài kiểu nữa vị chưa ai khó tính ưỡn ẹo như nàng nầy !
    Cũng Chân trâu :
    Và Chân trâu :
    Thêm một hình chụp bể về đêm :
    RL thường nhớ về những con đường đê ngoằn ngèo chạy quanh co trên những cánh đồng lúa phì nhiêu xanh ngút ngàn , mùi lúa mới thoang thoảng trong không khí thật trong lành ! Ôi ! sao mới nghĩ tới đây là RL lại thèm cốm dẹp trộn dừa quá !!!...
    Trở lại bể "Lối mòn" , RL cũng xin ý kiến của các bạn và đó là niềm khích lệ quý giá giúp cho RL rất nhiều ! RL xin cảm ơn !!!:) .

2. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em thích cái lối mòn của chị quá chị rong lạc ơi
    Cảm giác đúng như đi trên đồi đầy cỏ cao ngút trời chỉ có duy nhất một lối mòn dẫn đường hìhì
    Cây khỏe tốt um, xanh rờn :D

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    RL ơi,
    Với cái bể "Chút nắng ấm" của bạn, mình thấy được sự phong phú và xanh tốt của cỏ cây, tràn đầy sức sống. Khi ngắm bể mình thấy thiên nhiên thật sự hấp dẫn và cuốn hút.

Với bể mới "Lối mòn", một cảm nhận bùi ngùi khi ngắm nó, một chút nhớ về quê hương, con đê, đường làng. Tuyệt vời, một lối mòn nho nhỏ xuyên qua "rừng cây" và mất hút về chân trời.

Cảm nhận của mình là thế, và cây cối bạn trồng tốt quá, mình thích đám Ricca và cây súng đỏ nhất, bể nào của bạn cũng tràn đầy sức sống. Chúc mừng bạn có bể đẹp. Thân.

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sorry anh trước nha em thì ko rành bể thủy sinh. Nhưng mà nhìn bể của thấy đẹp wa, em phải :applause: :applause: :applause: . Em có điểm thắc mắc ngay lối vào " Lối mòn" có 1 bụi lá đỏ nó nằm chình ình em ko hiểu anh để nó nằm đó có mục đích gì vậy (em ko hiểu :D)??????????????

5. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    RL thân chào Billykid , không biết sao khi có ai gọi RL bằng anh là RL rất khoái , kỳ vậy đó !:laughing:
    ( Nick của bạn làm RL nhớ tới... " The kid " , truyện hình vẽ vể chàng cao bồi miền Viễn Tây ....) !
    Vể chuyện bụi lá đỏ nằm chần dần trước lối mòn thì ... hihi !!! theo RL , có vậy mới gọi là lối mòn chứ nếu RL nhổ nó đi thì lối mòn trông rõ quá , biến thành con đường lộ thiên mất !;) . Thân !

6. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Anh nói đúng đấy. Billy kid là nhân vật trong truyện tranh lucky lucke.
    Em thấy cái bụi đó to wa, che mất tiu con đường . Lối mòn của anh ko có lối vào. Em thấy lối mòn giống con đường ra bãi biển, có 1 lần em di Bình Ty con đường ra bãi biển đi rừng dương có một đường nhìn đẹp lắm, gần giống với bể của anh, chỉ mỗi cái bụi đó là em ko thích (hơi bị TO :D).

Last edited: 17/2/06
  7. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    @ Hong_ket và nnkeng47 : Cám ơn các bạn đã có những cảm nhận giống như RL muốn trình bày qua bể , vậy là có người hiểu được ý RL rùi ! RL rất vui ! Một lần nữa , RL xin cám ơn các bạn nhé ! Thân !:)

8. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Chèn ơi ! Thiệt hả Billy ??? Có con đường ở Bình Tuy dẫn ra biển giống với bể của RL hả ? Nếu có dịp , Billy nhấp máy rồi gởi cho DĐ để RL chiêm ngưỡng với ! Đúng là bụi đó hơi to , để RL tỉa lại rồi post hình lên sau nhé !:)

9. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    M pó tay anh RL, làm gi có đường Bình TY, Bình Ty là bãi biển ít ai biết lắm cho nên nó có rừng dương rất là đẹp, con đường em đi chỉ hao hao giống của anh thôi (Làm sao giống y chang đc :D). Lâu lắm rồi em chưa đi lại giờ ko biết nó còn đc như năm xưa ko.

10. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho em hỏi cái cây màu đỏ ở dữa bể là cây gì thế em thấy nó đẹp quá hôm nay thấy nó ở nah2 bác codai ma chưa dám mua không biết nó có khó trồng không

11. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Cây nầy có tên khoa học là "Nymphea Lotus sp. red" , tên Việt nam chắc là súng xác pháo ? ! Năm ngoái lúc về VN , anh Codai có cho RL 2 củ nhỏ xíu để trồng thử , lúc về tìm lại thì mất tiu rồi , củ nầy RL mua bên nây , nghe anh AQH nói phải trồng đừng quá sâu , cứ nhét đại xuống nền nhưng để lấp ló thì cây mới tốt ! Chắc cây của anh Codai cũng cùng một loại nhưng màu đậm và đẹp hơn !

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984

Tấm hình này của chị RL làm em nhớ tới câu thơ của nhà thơ Xuân Diệu
    Con đường nhỏ nhỏ gió xiêu xiêu
    Lả lả cành hoang nắng trở chiều

Ở giữa vịnh Halong có hòn đảo tên là Soa xim, bao quanh là bờ cát trắng, có duy nhất 1 con đường mòn cát sỏi vắt ngang qua hòn đảo nhỏ, hai bên mọc đầy dứa dại, mua, sim và cỏ lau...chị hiểu em định nói gì rồi chứ ạ?
    Đẹp thật!

13. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Blue_Dolphin thân mến , RL cảm động đến nổi da gà khi đọc những câu thơ của Xuân Diệu , lại có thêm một bạn nữa đã thấy được cảnh quen thuộc này hiện diện đâu đó trên khắp nẻo đường của đất nước quê hương mến yêu ! Bao nhiêu hình ảnh thân thương đó cũng đủ làm cho RL thấy thật hạnh phúc , thật gần gũi và thật ấm áp tuy rằng ngoài trời hiện nay , đang có cơn bão tuyết ... !!! Cám ơn bạn rât nhiều !!!:)

14. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    @RL: cũng con đường mòn thế này mà nếu có cách nào nâng hai bên đường thành hai quả đồi thoai thoải, khiến con đường chạy sâu hơn, ngoằn nghòeo hơn chút nữa thì tuyệt!

15. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    RL đã có 1 hòn đá nhỏ trên lối mòn bên trái rùi , vì mới nên Riccia chưa phủ rõ đó !
    Lúc đầu RL cũng đã đặt 2 quả đồi thoai thoải như GC nói , nhưng sau đó , đứng từ xa ngó vào bể thấy lối mòn bị nâng hơi cao và lúc chụp hình thử thì lối mòn trông quá rõ , gần như là một chữ T viết nguợc nên RL phải lấy 1 quả ra ! Để RL chỉnh lại xem sao ! Cám ơn ý kiến của GC !:) Thân !

16. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @chị rong lạc: ý tưởng lối mòn của chị cũng như bố cục rất giống trong nhiếp ảnh (ảnh phong cảnh) và hội họa. Có trái phải, có tương phản màu sắc, chất liệu,... có đường dẫn (con đương mòn đó). Trên đường mòn của chị lại có điểm nhấn là cây súng xác pháo màu tương phản tạo ấn tượng. Nếu chị lùi điểm nhấn vào phía cuối đường dẫn, bể của chị sẽ trở nên huyền bí hơn bao giờ hết.

17. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Coi ơi ! Coi nói thiệt trúng y chóc tim đen của RL :) , đúng là RL muốn tạo ra bố cục gần giống như trong nhiếp ảnh hay hội họa đó ! Theo ý Coi là RL nên lùi cây súng vô cuối đuờng mòn ? nhưng RL thấy cây súng hơi to so với lối mòn , đã vậy , loại súng nầy không mọc cao lên mà chỉ xòe lá rộng ra trên nền, như vậy, nếu RL dời như Còi nói , cây súng nầy sẽ làm cho con đường...mập ra thay vì thu nhỏ lại cho có vẽ xa dần và dài ra như trong nhiếp ảnh ( đi từ lớn rồi nhỏ dần ) Coi thấy sao ? ! RL đã trãi thêm cát thật nhiều trên lối mòn để nó trông rõ hơn vì đuợc phủ cát có màu sáng ! Hiện nay thì bể đã gần bít lối mòn rồi ! RL cám ơn ý kiến của coi , để RL cắt tỉa lại xem sao , sẽ post hình trong vài ngày tới ! :)

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    hì ý em ko phải là cho cây súng lùi vào trong đâu ạ, chị có thể thay đổi điểm nhấn được mà :D

19. xsat410

xsat410 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng như bao phái mạnh khác đều rất thích lối mòn của chị, chị rong lạc ạ :)

20. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Thân chào anh xsat , RL xin chân thành cám ơn anh và ...các phái mạnh đã lưu ý tới cái lối mòn nhỏ bé này !:blushing: ! Thân !:) !