Bể mini em nên nuôi cá gì (em làm chết 8 em cá rồi)

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Carol, 18/11/14.

1. Carol

Carol New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,

Em là mem mới, cũng mới nuôi cá. Vì điều kiện không có nên em chỉ để một bể mini nhỏ xíu trên bàn làm việc. Dài x rộng x Cao: 27x9x20cm
    Bể của em (có sỏi và 1 cây nhựa) em có 4 em ngựa vằn, sau 2 tuần đi cả 4.
    Lần sau em bỏ cây nhựa, để 1 cành rong (để nó nổi trong nước thôi vì bể ko có cát cho rong) và nuôi 4 em 7 màu, sau 1 tuần các em í cũng lên đường (hic)
    Em nên nuôi cá gì, (bể của em để trong phòng điều hòa), nếu nuôi tiếp 7 màu thì phải làm thế nào?
    Mong các cao thủ giúp đỡ ạ

2. Carol

Carol New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói thêm là dư lày ạ:
    - Nước em đã phơi vài ngày, nhưng liệu nước ở tòa nhà văn phòng thì có chất tẩy rửa không nhỉ !?!
    - Em quên ko cho muối :(
    - Cho ăn cũng ít
    - Thay nước khoảng 3 ngày 1 lần (thay 1/2 bể) - vì em hay thấy các em í ngoi lên mặt nước hớp không khí

Câu hỏi là:
    1. Nước vậy ổn chưa hay em phải lấy nguồn nước khác?
    2. Thay nước vậy có bị quá nhiều ko?
    3. Em để rong trong bể có sợ nó bị úng làm ô nhiễm nước?
    4. Để trong văn phòng cây rong có quang hợp được không hay đèn điện VP không đủ ==> cây ko quang hợp ==> nước thiếu ô xi?
    5. Chốt lại là môi trường nghèo nàn như vậy thì cá gì là hợp?

3. baonhiu

baonhiu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá 7 màu là hợp nhất đó ... nhưg bác nên k.tra nguồn nc đi ... hồ bác như z mak nuôi 4 con 7 màu chết ak` @@

4. baonhiu

baonhiu Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi 7 màu thì nc' ít dơ lắm .. việc cá bảy màu ngoi lên nc' đớp ko khí là chuyện bt ... bác ko nên thay nc' nhiều ...

5. Junieeee

Junieeee New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là mem mới thôi, nhưg cá nhân mình thấy cá 7 màu rất là dễ nuôi, mình có cả cái hồ bê tông cá 7 màu từ lúc đâu chỉ vài con thôi ^.^ bạn có thể xem qua cá trân châu cũng khá ổn, máu sắc cũng vui mắt như 7 màu. Về vấn đề nước theo cá nhânm ình bạn không nên thay hẳn hết luôn, nên thay chỉ 1/3 hoặc 2/3 lượng nước cũ thôi. Nhớ có 1 lần mình ngông chơi nước máy mấy em cánh buồn + bình tích ra đi hết buồn mất mấy ngày =(

6. trannhonchinh

trannhonchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bác nên nuôi mấy bọn cá tứ vân hay là cánh buồm ấy cũng dễ nuôi lắm-- mà nước hồ cá thì bác thay 1 tuần 1 lần là được rồi còn thay thường xuyên 3 ngày 1 lần thì chỉ cần thay 1/3 lượng nước trong bể thôi nhớ bỏ thêm vài cục muối vào để cá ko bị sốc mà chết

7. cqhoanggia

cqhoanggia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em đoán là bác không chơi lọc hay sủi đúng không. nếu vậy nó ra đi dần dần là đúng rồi không có j bàn cãi cả :D