Bể mới 02 tháng ruồi của em

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi buiduccanh, 28/12/11.

1. buiduccanh

buiduccanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Thông số : Bể 60x30x30
    Đèn : 02 bóng Atman 15 wx2 =30w
    Lọc ngoài theo hướng dẫn của bác HVT
    Nền: đất sét/cát/Bonbon/cát/ADA
    Cây : Java moss; DX lá kim, Chầu bà, Lông chim, NMC, Cỏ nhật và 1 cây gì không biết tên
    Cá : Mún, tép RC 10 em
    Cò : 01 g/s

Bể sửa đi sửa lại mấy lần, nhưng em thấy vẫn không ổn lắm, hơn 1 tháng thấy cây ra rễ nhiều, đầu tiên trồng cỏ thìa phát triển nhanh lắm lên lá ầm ầm sau khoảng 1 tháng thì có hiện tượng thối rữa lá cả 1 chòm, em đoán là do châm phân nước quá liều. Cái này cũng do em lúc setup chưa có kinh nghiệm hỏi chỗ hiệu cá họ bảo bể 60 chỉ cần 2kg Bonbon và 1 bịch đất sét 3kg là đủ ( híc ) em lên diễn đàn tìm hiểu thấy bể 60 tối thiểu phải 9kg phân đúng không ạ.
    Đã lỡ setup rồi không muốn lật hồ thế là 2 ngày trước em mua thêm 02 kg ADA đổ lên trên. Các bác góp ý cho em xem như vậy có đủ dinh dưỡng cho Cây không ah ? Mong các bác góp ý mạnh tay
    Cỏ Nhật và NMC em mới trồng được 2 ngày sau khi cho thêm ADA mới vào
    Thank các bác !

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:50 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:35 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:50 AM ----------

muoivankhatmau thích bài này.
  2. jbphihung

jbphihung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bể nhìn trong xanh, cây căng đẹp nhưng mình có vài lời sau: bạn dời bui tiêu thảo trước khúc lũa về bên trái, cây bạn nên dồn mỗi loại thành một cụm nhìn sẽ đồng nhất hơn, trồng rải rác như vậy sẽ làm cho rối mắt khi nhìn vào. Đôn nền phía sau lên cao để cây lũa cao hơn nhìn sẽ thấy chiều sâu hơn, Cây lũa có vẻ to so với hồ bạn nhỉ. Có đôi lời góp ý cùng bạn, không dám nhận xét thêm sợ bạn dỡ hồ mất thì nguy:laughing:

buiduccanh thích bài này.
  3. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    ada hay bon bon ở mặt nền mà hạt to vậy. Mới chơi thì cây lên tốt, mướt là thành công rồi bạn, sau mắt nhìn qen rồi thì biết cây nảo trồng tiền cảnh, hậu cảnh. Chúc bạn có bể đẹp.

buiduccanh thích bài này.
  4. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Cảm ơn bạn góp ý chân tình, mình cũng thấy bố cục không ổn lắm ! Đám tiêu thảo ấy bám rễ vào nền chặt lắm giờ búng lên chắc động nền nên minh tính cứ để chơi học dần rồi lấy kinh nghiệm làm bể sau hoàn thiện hơn

5. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Lớp mặt là ADA bạn ạ, ADA/Cát /Bonbon/ Đất sét, em mua trên Mini Aqua 60 Tràng Thi nên chắc hàng xịn chứ không phải dỏm bác ạ

6. doichanqua

doichanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình có cảm giác hồ của bạn có bố cục cây, lũa hơi thấp, làm thế nào để tôn cao lên nữa.

7. vanlabo

vanlabo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cây lũa của bạn dốc ngược thì phải? Nhìn hơi ngộ!

8. doichanqua

doichanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chắc bác ý dốc ngược là để giống như cây cổ thụ, nhưng mà thân ngắn quá nên không được.

9. buiduccanh

Thích đã nhận:
    120
    Bác này nói đúng luôn, em cũng đã xoay các kiểu nhưng không hợp lý lắm để tạm vậy nghiên cứu trên diễn đàn về ghép lũa sang năm mới thực hành