Bể mới 350l của wusong

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi wusong, 22/5/10.

1. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chào các bác!
    Sau 1 thời gian sửa nhà, phá bể, nghỉ chơi lâu ngày, cơn vật lại trở lại khiến em không thể cưỡng lại được. Thế là em quyết định đầu tư 1 cái bể hẳn hoi, tử tế để có cái chơi lâu dài cho bằng anh bằng em :)
    Bể vẫn đang trong quá trình set up, mong nhận được những góp í của ae để cho mau tiến bộ.
    Bể: 123x61x48cm, kính 12mm mài vi tính dán không kiềng dấu keo (made by danh thủ HVT)
    Đèn: AquaJapan T5 HO 6x54w 10000k (em chỉ định mở 3-4 bóng thôi, chứ 6 bóng chắc rêu chết mất)
    Nền: anh HVT
    Bể đã về nhà
    Chân bể được làm bằng khung sắt hộp, sau đó ốp gỗ MDF ra ngoài rồi sơn lại, về độ chắc chắn thì là vô tư, mà lại giảm được chi phí so với làm bằng gỗ thịt
    Đặt bể lên
    Dán background đen
    Bộ đèn đã về
    À, nhân tiện đây, các bác cho hỏi có chỗ nào bán bóng T5 HO 1m2 6500k không ạ? Em định dùng 2 bóng 6500k kết hợp với 2 bóng 10000k.
    Lên đèn
    Vào nước thử bể mới phát hiện ra nền nhà mình nghiêng quá, 2 đầu nước chênh nhau phải đến 2 phân, thế là phải rút nước ra để kê lại bể.

GHT, Lê Tuấn and muoivankhatmau like this.
  2. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Trải nền và xếp đá, đoạn này các bác góp í giúp em với, vì em hơi kém về cái khoản bố trí đá. Em xếp thử được 2 kiểu:
    Kiểu 1:

Kiểu 2: Em đảo vị trí của 2 hòn đã to nhất, hòn to nhất lùi về sau, hòn to nhì tiến lên trước

Tạm thời mới đến đây thôi ạ. Sau khi chốt hạ được bố cục đá em sẽ tiến hành cắm cây. Những cây chủ đạo em chủ định trồng là: vảy ốc, TCCB, ngưu mao chiên, sao nhỏ, chân trâu cao, cỏ nhật (bác nào đang định tiến hành tỉa mấy loại cây trên trong bể mình thì ới e đến với nhé :laughing:)

3. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186

Bể bác trông pro quá nhỉ, mình thích kiểu này hơn nhưng bác có thể điều chỉnh các viên đá một chút tạo hiệu ứng gần-xa thì chắc hay hơn.
    Nền bác trải nhìn trũng quá, bốn góc cao lên nhất là góc trong bên trái, mình nghĩ các mép nên vuốt thẳng, dốc từ trong ra ngoài là đẹp nhất.

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Bể thì dán đẹp đấy ạ, đèn thì mình cũng đang định mua loại này . Mua ở Sơn Hà đúng không nhỉ , loại 1m2 x 6 bóng này là bao tiền thế, mình đoán cũng phải tầm 3 triệu hoặc hơn đúng không . Đang định mua 1 bộ về lắp ở bể nên mình cũng đang quan tâm .

Dáng đá xếp thế chuẩn rồi, quan trọng là chưa biết trồng cây thế nào nên chưa góp ý thêm được về xếp đá he he

wusong thích bài này.
  5. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    Bố trí ntn mà tự nhận là kém thì:p
    kiếm thêm ít chân tay góc cạnh tí là ngon rồi a ạh,a kiếm thêm độ 2-3 bao sạn vài viên đá, kéo bên phải ra gần tiền cảnh , chơi sao nhỏ vảy ốc,mnc và tạm thời chơi tc nhật đã a ạh mùa này tccb e sợ khó đẹp(a làm thêm cái chiler là đẹp:D )

Lê Tuấn and wusong like this.
  6. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Có mấy viên đá bị chém tiếc quá, nói chung xếp đẹp thế này thì chịu khó tìm thêm đá ngon 1 công chơi chơi cho ngon . Tam trinh xắp có đá , mấy hôm nữa về mình sẽ báo . Hoặc ra cây đa, bể 3m đá đẹp lắm ..............aaaaaaaaaaaaaaaaaaa . =))

wusong thích bài này.
  7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nhìn mãi chả hiểu đá xếp kiểu gì mà mọi người cứ khen đẹp thế nhỉ. Nếu xếp kiểu hoa đá, thì phải xếp ở giữa, còn kg thì phải dãn đá ra chứ co cụm này nhìn phí cả cái bể, chân, đèn - đẹp.

duyhoian and wusong like this.
  8. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Đúng là quả trải nền hơi bị quá tay bác ạ, đầu tiên e chỉ định dốc 1 chút tử trái sang phải thôi, sau vét mạnh tay quá nên nó thế. Mấy hôm nữa dỡ đá ra xếp lại chắc phải trải thêm 1 ít vào giữa.
    Bộ đèn em mua trên AG a ạ, may hôm lên nó còn đúng 1 bộ cuối cùng, giá là 2.980k (chưa discount). Trong Sơn Hà e hỏi thì rẻ hơn 1 chút, nhưng mình phải lo tiền ship.
    Thêm quả chiller nữa chắc a đứt hẳn, bể chưa làm xong mà ngân sách đã vượt rồi :)). Thấy a Cảnh nói sẽ bảo hành cho a vụ TCCB, nhà a mấy hôm nay nhiệt độ có lúc lên 31o, còn bình thường 29-30, k biết TCCB có đỡ được k nhỉ.

9. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Phải chiler thôi, nếu xác định chơi với cuba , còn bác Cả bảo hành là bảo hành nó không chết , chứ còn chuyện có phát triển bò đều, xanh mướt hơn so với lá vàng thâm khi không có chiler lại là chuyện khác nhé . Đâm lao theo lao, đầu tư nốt thôi . =))

giotsuongtrenla, duyhoian and wusong like this.
  10. Ngoctm

Ngoctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Ối. Thêm quả chiller thì phải xem lại hóa đơn tiền điện cuối tháng nhé. Con chiller dành cho cái bể này em nghĩ không kém hơn 2 cái điều hòa chạy 24/24 đâu ạ. Không khéo sau 3 tháng hè tiền điện = tiền bể đấy ạ :D

duyhoian, muoivankhatmau and wusong like this.
  11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tiền điện thì kg lo, chỉ lo cái bể kê dọc lối đi thôi.
    Dưng chắc là hết chỗ mà niềm đam mê thì lớn quá.......

12. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Không nói đến Xấu hay Đẹp - Chỉ thấy có cái gì đó cũ và không thấy sự sáng tạo, cảm giác cứng và không phiêu.

wusong thích bài này.
  13. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Hôm nay lúc ở Cây Đa chỉ chờ anh bê 1 cục về là em sẽ lao vào hốt ngay :laughing:. Đá ở Tam Trinh hôm nào về thì ơi e ra nhặt với, mỗi tội nhà e đi lên đấy xa lắm.

Tks bác đã góp í chân thành. Đúng là bố cục đá em nhìn thấy vẫn còn rất chưa ổn, cũng tại bộ đá chắp vá, 1 ít mua ở Tam Trinh, 1 ít mua ở Hoàng Quốc Việt, đá cũng lởm khởm nên phải che đầu che đít vào nhau để che mấy cái đầu thừa đuôi thẹo :D
    Thôi, cứ trồng thử TCCB 1 thời gian xem sao đã a ạ, k lên được thì chuyển phỏm.

---------- Post added at 12:27 AM ---------- Previous post was at 12:22 AM ----------

Vụ chiller thì đúng là e chịu k dám chơi rồi anh ạ. Đợt mùa đông vừa rồi đã bị kêu ầm vì sưởi 2 cái bể la hán rồi, thêm quả này nữa đứt.
    Đúng thế a ạ, thực ra phòng ngoài đấy nó là cái phòng để xe, mình biến thành chỗ chơi cá của mình. Ngay đường đi lại, nên thực ra mà nói bể này k có chỗ để view chính diện, ngồi trong phòng khách nhìn ra thì view được toàn bộ phần bên trái bể. Phòng khách thì lại k có đường nước gì cả nên e ko để được.
    Em mới chỉ đang giai đoạn "Tập copy lại một bố cục mà mình yêu thích" thôi bác ạ :laughing:, chưa dám nghĩ đến chuyện phiêu và sáng tạo thêm. Chính vì thế mới cần post lên đây để tham khảo thêm các bác, các bác chém bể vài đường cho đá em nó phiêu thêm tí :)

temcon thích bài này.
  14. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bể đẹp và có sự đầu tư nghiêm túc :applause: tiến lên thôi !!!!
    Góp ý nhỏ là ko nên dán chết cái fông nền và nên kê bể cách tường tối thiểu 10cm để còn nghịch nhiều trò.

15. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Đầy đủ và trọn bộ rồi, xin chúc mừng bác.
    Mình xin góp một ý về set up đá, bác xem sao nha, theo mình bác nên tách hai cụm ra xa tí (cụm bên phải thì ok rồi, dời bên trái ra tí nữa) thì bác sẽ không gặp khó cho việc trồng cây hậu cảnh sau này, hiện tại bên trái rất trống, nền phía trước trái và phải theo mình nên làm thẳng hiện tại nhìn vào bể nền bị cong.
    Mong được xem tiếp bước thứ hai là trồng cây của bác.

16. zhiivn

zhiivn Member

Thích đã nhận:
    3
  17. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Lúc dán đề can vào đằng sau e có xịt nhiều nước lau kính vào a ạ, nên bây h muốn bóc ra cũng dễ lắm. Chỉ sợ mỗi việc dán cái khác vào nó hơi khó thôi, căn bản do bể đặt ở đường đi nên phải lùi vào tường hết mức có thể.
    Em định làm bố cục theo kiểu tam giác, bên phải cao và đổ dần về bên trái. Phía bên góc trái em định làm 1 thảm TCN hoặc TCCB để mùa hè này nhìn cho nó mát, đằng sau cắm ngưu mao chiên, nên em ưu tiên để hẳn cho nó 1 khoảng trống to.
    Em đã sửa lại 1 chút, trải thêm 1 bao cát cho đỡ trũng, xếp lại đá giãn ra 1 chút nhìn cho đỡ bí, các bác xem giúp em xem đã được hơn chưa nhé:

Lê Tuấn thích bài này.
  18. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Xếp nốt cục đá quay đầu ngược bên góc phải qua nốt bên góc trái nữa là ok,cấy hái trồng trọt đi rồi chỉnh tiếp,chúc mừng 1 bể đẹp tương lai

19. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    - Copy hay mô phỏng từ một bể nào đó hoặc một cảnh từ thiên nhiên, phim ảnh, hội họa... là cách mà hầu hết mọi người đều làm. Theo kinh nghiệm của temcon thì nhìn ngắm, ghi nhớ nguyên mẫu và khi set thì dùng trí nhớ, tưởng tượng lại mà làm... Sáng tạo, độ phiêu sẽ đến tùy theo cảm hứng lúc đó.
    - Một kinh nghiệm rất nhở nữa cũng muốn chia sẻ đó là chỉ lên nhìn ngắm phần chính diện và tốt nhất là dùng máy ảnh, điện thoại chụp lấy những tấm hình ở góc chính diện để set. Một viên đá đôi khi chỉ nghiêng vài độ, cao lên hay thấp xuống 1 chút... là cả vấn đề đẹp hay không, tỷ lệ chuẩn hay chưa... Khi cái góc chính diện đã ok rồi thì hầu như các góc nhìn khác cũng đẹp theo và thêm bớt những viên khuất từ góc chính diện cũng rất đơn giản. 2D và 3D rất khác nhau khi life view và khi lên hình.

20. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Cái cục đá to nhất cảm giác hơi cứng, em thử hơi xoay nó nghiêng ra sau 1 tí để cùng hướng với viên đá to thứ 2 đi xem nó có mềm dáng đi không, nó chĩa thằng vào bể nhìn có vẻ hơi cứng . Ý anh thế, chứ không phải anh chê . Thử làm thế xem có được không .

Viên to nhất trong 3 viên đối diện hòn đá to nhất của em giáp mặt kính có vẻ to quá, nhìn kích mắt rồi thì phải, nếu em ngồi nhìn thẳng thì chắc sẽ có cảm giác đấy, kiếm viên nhỏ hơn tí thì ngon . Mấy hòn phụ cũng chuẩn phết rồi, cứ mỗi hôm chỉnh tí, thấy cái gì ko hợp lí thì lại chỉnh thì sẽ được bố cục ngon ngay .