Bể mới 60x30x35 sau 1 tuần gom góp cây cối

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi nhocnhit, 7/4/08.

1. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau một thời gian vừa xem trên diễn đàn, la cà ở mấy tiệm bán cá và rong ở Cần Thơ, cuối cùng quyết định làm một bể nhỏ, cấy cối mua một cách tiết kiệm nhất, hix hix... Ở Cần Thơ hok có nhiều loại cây như ý ....chán. Cuối tuần vọt lên SG thì bị mấy cha bán rong ở Nguyễn Thông chém quá.. hị hị hết hồn chạy luôn về Cần Thơ với 1 túm rêu chã biết tên j... hehe ( chắc là rêu cá đẻ, mình cột trên tảng đá trực diện )
    Nhúm trân châu mình mua về nó hơi bị còi cọc, cắt trồng đc vài cây thấy kg ỗn ( cứ bị trôi lên hoặc lút mất tiu ) nên quyết định để nguyên nhúm rồi rãi bonbon + sỏi lên giằng nó lại, thấy cũng mọc đc vài lá
    Còn mấy bụi cỏ mình trồng không biết là tên gì luôn, mấy bạn cho mình biết tên với, để còn tìm cách chăm sóc #:-S
    Bể mình sữ dụng nền bonbon dày 1cm, sõi nhỏ dày 3cmm - 5cm, chiếu sáng 10h /ngày bằng bóng jebo 10000k, máng đèn xiang gì đó :p
    Lọc thì sữ dụng loại máy bơm chìm trong bễ + hộp lọc đặt trên thành bể ( tự ngăn làm 3 ngăn - bông lọc -> bioball -> bông lọc -> cấp nước vô hồ tạo dòng chãy nhẹ
    Kết quả sau 7 ngày kg có Co2 :
    - Rêu có màu xanh đậm hơn lúc mua, mặc dù vẫn thấy có mọc những đọt non, nhưng kg thấy phát triển như kỳ vọng
    - Trân châu ( kg biết phải là TCN kg nũa - giúp mình xác định với - THANKS ) cũng có khả năng sống sót, nhưng hiện tại mấy e cá dĩa khoái món trân châu xào thịt bò hay sao đó mà tối ngày nhào vô đó hoài. Mình mới thả thêm một bầy cá trâm, luyện thể lực cho mấy e cá dỉa, hehe :devil:

Mình đang định 15-3 này giổ tổ Hùng Vương đc nghĩ lể chạy lên chổ anh Cỏ Dại mà ngắm nhửng tác phẩm thực tế để mở mang thêm :D rùi cướp vài bụi tcn mập mạp về trồng kekeke

Xin mọi người chỉ giáo b-(

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Những câu hỏi quá rộng ........................
    Nhanh và tốt nhất là ra nhập Liên đoàn cắt cắm ABV Cần thơ . người thật việc thật
    Chúc vui

3. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao không thấy hình bạn nhỉ? bạn coi lai link...len SG...bạn nên tới chỗ cửa hàng anh cỏ dại..mình thấy giá ở đó đúng đó bạn...

4. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0
    [​IMG] sao hok dc vậy kìa. hihix

[​IMG] một góc của hồ,

Góc rêu phong... hehe hình như rêu sắp chết :D

có thể giúp mình với bóng jebo 10000k thì rêu mình buộc lên đá liệu có phát triển nỗi hok?
    Trân châu thì thấy nó cũng bò, với tốc độ 1 tuần 1cm :((
    Đang làm bình co2 tự chế nhưng vẫn chua thành công
    một số thắc mắc nhỏ là nếu cắm co2 vào thẳng trong máy bơm thì có thể xãy ra trường hợp nó hút luôn các dung dịch trong bình vao bể hay kg??? mình hok dám tưởng tượng luôn :p

Last edited by a moderator: 9/4/08
  5. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ối trời. Phong cách trồng TCN lạ quá. Bạn nên mua 1 cái panh y tế ( cái nhíp cỡ bự í,hình như 20k ). Cắt TCN thành từng nhánh nhỏ,mỗi nhánh khoảng 2 cây con. Lấy panh gắp rễ rồi cắm xuống nền. Cắm nhẹ nhàng và hơi chếch 1 góc 30 độ. Nếu nó có chòi lên hoặc lụt xuống thì bạn phải cắm lại. Chơi thủy sinh phải thật kiên nhẫn :). Chúc bạn thành công

6. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chào bạn
    theo mình:
    Đúng là trân châu nhật, rêu cá đẻ.
    Nhưng hồ nhỏ như hồ này bạn nên trồng các cây có chiều cao 1 tý cho có vẻ cao cái hồ lên, cây Trầu không cần thiết trong hồ này.
    TCN cắt ra,trồng bằng nhíp,rải rác đày mặt tiền hồ, sau này mới lan kín được.
    1 hay 2 cây màu đỏ sẽ làm hồ sinh động hơn.
    Chú ý cá đĩa, nước phải trong tuyệt đối, đọ ph hợp lý....nếu không sẽ tiếc 1 cặp cá đấy

7. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0
    hix, vậy mình phải nhổ lên trồng lại quá, rể của bụi TCN này ngắn quá, mình cũng dùng panh y tế ghim cẩn thận lắm, nhưng do rễ ngắn nên lút mất mấy cái lá luôn,, ặc ặc

8. xuhao

xuhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể của bạn trồng rêu một tuần đã lên xanh thế, bể của mình trồng gần 3 tuần rồi mà vẫn chưa lên là bao, không biết có phải do ánh sáng kém không. bể mình 88*47*650 dùng 2 bóng atman 20w một bóng có co2.

9. PHONG-LAN

PHONG-LAN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác úp hình kiểu này ai mà xem được ? phải resize lại chứ

10. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ đẹp thật nhưng nhocnhit làm ơn bỏ dùm dao, kéo, khoan,........xuống đi, nhìn ghê quá với lại bạn trồng thêm ít cây có chiều cao chắc hồ sẽ đẹp hơn.

11. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0
    Hix, mình mới up hình lần đầu nên kg có kinh nghiệm resize , mọi người thông cảm nghen.
    Bình Co2 đã bắt đầu có tác dụng đáng kể ( mình tự chế bằng phản ứng hóa học thông thường - như trên diễn đàn )
    TCN phát triển nhanh hơn, nhưng vẫn kg thấy bọt O2
    Mình bắt 2 Cặp cá Dĩa ra luôn rùi.. Khi nào hồ ỗn định thả vào ngắm chơi, chán thì bắt ra ...hehehe :p

12. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0

Tối hôm qua buồn buồn làm lại cái bể, giờ thì ngồi chờ TCN mọc phủ nền.... hheehe...
    Mọi người bình lựng chơi :D

13. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    giờ resize lại nhỏ xíu nhìn mất phê, hình như hồ bạn có mấy cây ráy nhìn đẹp quá

14. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trông có vẻ ổn hơn trước rồi xong vẫn cảm thấy thiếu cây bạn ạ! Cố gắng lên bể sẽ ngày càng đẹp hơn.thân!

15. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang định trồng thêm cây vào, nhưng đợi hồ ổn định lại :D mới có 1 tuần mình setup 2 lần rùi :p
    Mong mọi người góp chút y kiến ... cám ơn lắm lắm :)

16. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    hi hi trước mình cũng vậy, j mệt rôi ngồi chờ cây lên thôi. hồ trong veo, thoáng đạt chờ tcn lên nữa là đẹp. góc trái đag trống bạn cho thêm vài hòn đá vào. cho cân đối với góc phải

17. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn, mình phải tìm vài viên đá bỏ vào thử xem sao :D
    Mà rêu cá đẻ bị bám bụi nhiều quá, làm cách nào vệ sinh nó giờ, :confused:

18. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bạn lấy một que sắt nhỏ dài khoảng 20-30cm. cắt một miếng giửa chén (loại màu xanh, nhám nhám í, k bít diễn tả thế nào nữa) buộc vào một đâu như thế này

[​IMG][/IMG]

rồi quấn nhẹ lên rêu lấy bụi hay rêu hại rất hiệu quả.

Last edited: 10/4/08
  19. vni_index

vni_index Member

Thích đã nhận:
    1
    TCN muốn mọc đều và bò khắp nền phải chịu khó chia ra cắm rãi đều ra thôi. Hồ mình 1.2 x 0.5 m mất nữa ngày để chia và cắm đám TCN kekeke oải chè luôn...
    Bụi ráy nhìn đẹp quá, chúc mừng

20. nhocnhit

Thích đã nhận:
    0
    HEHE mình hiểu roài :D để chiều nay đi làm về làm thử xem sao.. Cám ơn bạn lắm lắm :D