Bể mới các bác góp ý

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi nguyenanh, 26/11/07.

1. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Setup ngày 24 tháng 11 năm 2007
    Bể ATMAN 1,2m Dùng Bơm EF3

Phân nền tự trộn gồm có DBO và TRacatu và mấy thứ khác nữa.

Nước trong vắt cứ một ngày thay một lần (đang dự định thay khoảng 1 tuấn sau đó thì 1 tuần thay 1 lần)

2. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo ngu ý (ngu ý thui à nha) của mình thì bạn cắm mấy cây quanh tảng đá nhìn kỳ quá, nhìn như cảnh giả ý, bạn nên sửa lại cho thật hơn. Ngoài ra mình có tối kiến (tối kiến đó) nên trồng thêm một số cây vào cuối con đường ở giữa cho đỡ trống, kiếm vài loại moss chơi vào cục lũa cho đỡ trống hen.
    Chúc bạn có bể đẹp.
    Thân

3. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể cá đẹp quá ! để trong nhà trông rất sang :D!!!!!!!!!!

4. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :D Giống công viên quá. Có lẽ do bể to quá mà ít cây nên tác giả phải trồng như vậy. 2 cục đá 2 bên khác màu nhau trông lạc lõng, ko liên quan. Có lẽ bác nên sắp xếp lại bố cục :-?

5. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay lại phông màu cho có chiều sâu.........................................

6. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    oh đổi cái phông đen đi, nhìn nó pro hơn ý..........................

7. baotran

baotran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể đẹp, nhẹ nhàng. Mình thích cục đá Hòa Bình màu đen lạnh bên trái, cục bên phải cùng màu thì hay nữa. Khúc lũa buộc thêm rêu thì hay quá. Bạn mới làm bể được 3 ngày mà nước trong veo (bể mình xài lọc tràn mất đến 7 ngày)

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hồ bạn bị thiếu sáng rùi bạn ui, nhất là ở 2 đầu ngay khúc lủa đó, còn cục đá trắng nay mai cây nó che mất thôi

9. tamwick

tamwick Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    Cơ sở vật chất của bác xịn quá, theo em nghĩ bác nên đầu tư lớp phân nền xịn hơn cho xứng với cái hồ đấy, em cũng đang dùng phân trộn như bác, đang định thay mà chưa có điều kiện. chào bác

10. nguyenanh

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn tất cả các bạn đã đóng góp ý kiến, tình hình là từ hôm set up đến giờ mua mất khoảng 200.000VND tiền cà rồi ạ và cứ mỗi ngày thì lại đi vài em. NGày đầu tiên đi mất 1 cặp Neon, 2 cặp thủy tinh, ngày thứ hai đi mất 1 cặp kiếm vàng và 1 con neon. hôm nay đi làm nên chưa biết thế nào.
    Được cái cây cối thở hổn hển.

Còn về cây thì xin thưa với các bạn rằng mình mới chơi nên thậm chí là các cây thủy sinh mình còn chưa thuộc hết.

Mình thì nghĩ như thế này, về đá, cây và lũa thì mỗi người mỗi ý. Mình chủ định setup bể để 1 đường ở giữa đấy. Còn đá thì mình không thíc đồng màu muốn đó là một cái bể trời đất giao hòa (mọi thứ có đủ).

Kể cả thú chơi thủy sinh cũng vậy mỗi người mỗi ý, mỗi kiểu, vấn đề mấu chốt là cảm thấy thích thú với những gì mình setup.

Mình thì thấy bể của ai cũng đẹp. Và muốn thấy nhiều bạn chơi thủy sinh hơn nữa.

Chúc tất cả các bạn khỏe để có sức chăm thủy sinh.

11. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    theo mình thì cái gì làm bạn thích và thư giãn là ok nhưng có 1 góp ý nhỏ nha(k liên quan tới thủy sinh)mà là phong thủy bạn cần rời ngay bức thần tài di lặc qua chỗ khác nhé vì để vậy sẽ phạm vào thần tài hạ thủy cực kỳ bất lợi trong mọi việc đó,chúc vui và có hồ đẹp lên mỗi ngày

12. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Em thấy bể này giống như bác vác từ hàng cá về....phông nền gạch(giống bể LH),mấy cục đá kem, nền sỏi trắng(cái này làm cứng nước...), cách trồng giàn đều đều ngang bể..... rất giống với những bể bày bán hik!
    Bác đã tốn kém đầu tư vật chất thì chịu khó nghiên cứu thêm về thủy sinh, hoặc có thể tham khảo các thành viên "cứng tay", đã chơi thì nên đến nơi đến chốn :)
    >>> Câu lạc bộ Cá đĩa - Thuỷ sinh Hà Nội : you are welcome ;)

13. *hỏa_long*

*hỏa_long* Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

14. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304

:eek: :eek: :eek: :eek: :eek:
    Bây h mới để ý, anh thấy ban thờ ko ạ... :eek:

15. nguyenanh

Thích đã nhận:
    2

Cám ơn các Bro, mới chơi nên vẫn còn fải học tập. thiết nghĩ học hỏi từ các tay chơi và thực tế bể của chính mình sẽ tự rút ra kinh nghiệm nhanh hơn.

16. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Tự rút kinh nghiệm sẽ là bài học nhanh nhất, càng đau thương càng nhớ lâu bền. Vừa mới chơi nêu học hỏi ngay các pro thì chưa chắc đã ổn vì lúc nghe rất thuộc bài nhưng về áp dụng lai không biết bắt đầu từ đâu và làm thê nào cho đúng, bởi lẽ qui trình làm bể có, nhưng người set lần đầu khó có thể làm tốt ngay. Khi kỹ năng vật nền ra làm nền mới, thay nước, chăm cây cá đã thành thạo thì coi như quá trình học hỏi mơi tạm xong.

17. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dùng lọc EF3 liệu đã đủ cho bể này chưa? Cứ thử đợi nếu hơn 1 tháng mà nước còn trong thì nghĩa là ổn.

18. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Ef3 đối với bể này là ok rùi, cố gắng đầu tư lại dàn đèn cho đủ sáng 2 góc bể nữa là ngon...:D
    Đối với 1 bể mới setup, thật khó để nói về bố cục của bể về sau này, cây cối phát triển từng ngày, sự thay đổi chủng loại cây và cách cắt tỉa của chủ nhân sẽ làm thay đổi rất nhiều...
    Hy vọng loại nền bạn đang dùng ổn định, như vậy thì yên tâm chơi và sáng tác theo ý thích...:D
    Chúc thành công.

19. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bể này hơi bị khó tăng cường đèn đó bạn ui trừ khi bạn bỏ cái nắp ra thì hy vọng.

20. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cái bể đúc nhìn khá đẹp nhỉ, nhưng dùng bể đúc sẽ rất khó trong xử lý ánh sáng và góc nhìn bị méo ở góc và biến dạng ít nhiều ở các mặt chính. Ngoài ra phông nền của bề này nhìn rất cạn, bể nhìn nông quá, ko có chiều sâu. Về cách cắm cây cối thì không tự nhiên lắm, nhưng tùy ý thích của mỗi người.