Bể mới cần giúp ánh sáng

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi captain, 25/4/11.

1. captain

captain Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Mình mới nhận bể với kt 1x0.35x0.45 (dài x rộng x cao), dự kiến nền 5cm, nước cách thành bể 5cm -> bể k 115 - 120 lít.

Mình muốn nhờ các bạn tư vấn bóng đèn, liệu có thể xài bóng philip daylight 6200k, 32W, dài 1m2 được không (loại này là bóng dân dụng bán đầy hàng điện). Nếu tính công thức 1lit/0.5W thì xài 2 bóng này sẽ trồng đc cây gì?

Bể mình 1m, nếu theo bác HVT chơi bóng 1atman 10 000 + 6 500 Osram = 8 000k thì cả 2 loại atman 10k và osram 6k5 có loại dài 90cm không? công suất tiêu thụ thế nào? Hai bóng này có đủ trồng nhiều loại cây thông dụng k?

Ánh sáng bóng đèn TS có ảnh hưởng nhiều đến mắt trẻ em khi nhìn vào trực tiếp hay không? Đèn nên để cách mặt nước bao xa? (máng đèn loại máng tự chế, không có quạt làm mát).

Cảm ơn các bác.

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Theo mình :D dùng luôn 3 bóng 90cm Osram 865 - 30w cho nó lành , Bóng mua ở 25 PĐP
    Loại bóng này thường lắp trong phòng thí nghiệp, phòng thiết kế và xưởng sản xuất quần áo ,.... vì nó cho as trung thực . mà đã trung trực roài thì ko hại đến sức khỏe , tuy nhiên nhìn vào trực tiếp thì....potay :D
    khoảng cách để đèn hữu dụng nhất từ 3-10cm . bể bác ko giằng thì chơi đèn xịn thôi
    ..................

datmoc thích bài này.
  3. captain

Thích đã nhận:
    63
    Bác, bể như thế xài máng kiểu gì, máng có kẹp kẹp vào thành bể được không ạ? Hay là xài máng treo rời tách khỏi bể ? Bác có máng tự chế mà chẳng up ảnh lên cho a e tham khảo cái :D. E cũng thích mày mò tự làm nên đang làm cái lọc lười, co2 và định làm thêm cái máng đèn nữa

Bóng Osram 865 90cm kia bao tiền 1 cái ấy bác nhỉ?

4. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Bác Tèn ơi, cửa hàng 25 Điện Biên Phủ hình như chuyển đi chỗ khác rồi.
    Hôm trước e lượn qua ko thấy nữa!

5. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Nó vẫn ở đấy nhưng ông anh bán hàng lười lắm, nhà bác ấy cho thuê mấy gian đấy nên khi nào thích thì mở. Bác cứ hỏi hàng giấy bên cạnh số đồng chí đó. ANh ấy tên là Thịnh, vợ là chị Thu (ko được tiết lộ nguồn nhé)

treviet.design thích bài này.
  6. captain

Thích đã nhận:
    63
    Mình vừa xem bóng rạng đông có bóng :
    FL40.T10 - Signlight - 40W - Trắng - 7500K - (quang thông) 2350

Không biết bóng này dùng được không nhỉ? Máng đèn thì mua ở đâu các bác, có máng loại k 1m không nhỉ?

7. captain

Thích đã nhận:
    63
    Tình hình là mình qua 25 ĐBP chỉ thấy cái ngõ 25 ĐBP chứ k thấy cửa hàng nào :) Bác nào biết chỉ rõ hộ e cái.

8. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    bác xem ở đâu vậy chỉ rum e với .cho e xin cái đc cụ theer nha ................

9. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    nó là phố PHAN ĐÌNH PHÙNG chứ không phải ĐIỆN BIÊN PHỦ đâu

quan điểm cá nhân:
    Hồi mới chơi: cái gì cũng thích tự làm và tự làm đc rất nhiều thứ, từ đèn, lọc tới dán bể
    Sau khi chơi đc 1 thời gian nghiệm ra: đèn bác chứ quất đèn xịn cho đảm bảo tính thẩm mĩ ( nhất là bể ko giằng, dấu keo). mùa hè này nóng, bác có thể chơi T5HO

Last edited: 7/5/11
  10. captain

Thích đã nhận:
    63