Bể mới của Hong_ket

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Hong_ket, 20/6/06.

1. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình mới làm bể này được khoảng 10 ngày, post lên "khoe" mọi người tí....

Thông tin về bể:
    - Kích thước: 1m2 x 0.4 x 0.5
    - 2 bóng 1m2, 1 bóng 90
    - CO2: 24/7
    - Phân nền Aquabase + Nham thạch + Sỏi trứng + Sỏi vàng
    - Lọc tràn

[IMGO]http://img184.imageshack.us/img184/5427/1m2full38gp.jpg[/IMGO]

[IMGO]http://img20.imageshack.us/img20/517/1m2giua5kh.jpg[/IMGO]

[IMGO]http://img20.imageshack.us/img20/5869/1m2full47ud.jpg[/IMGO]

2. free_as_abirds

free_as_abirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Hồ của anh nước trong quá!!, cây cối thì nhìn chưa biết têế nào nhưng tương tai sẽ phát triển tốt, lúc nào cắt cây nhớ alo cho em nhá!!!

P/S: Bố cục thì em vẫn thấy tham và rối lắm bác ạ!!

3. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hìhìhi, thanks FREE đã góp ý. Lúc đầu mình định làm nền trơ, chỉ chơi anubias + rêu và nuôi neon nhưng rồi thấy cây thừa bên bể 80 bỏ uổng, thế là cắm vào luôn. Đúng là tham....hihihi....lần đầu tiên setup bể 1m2 nên chưa có kinh nghiệm nhiều, mong mọi người góp ý.

4. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chúc mừng Hong_ket! mình setup chắc cùng lượt nhưng sao thấy chưa ok lắm! nên không dám post lên:(
    Mình khoái khúc lũa quá!

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bác Hongket ơi, chẳng hiểu mắt em có vấn đề gì mà em ngắm bể của bác em thấy k có chiều sâu!

6. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    bác kiếm đâu ra cụm lũa ác liệt nhẩy. còn phần cây cho mình nhiều chiện tí nha:
    1- chân cụm lũa có vẻ hơi thiếu thiếu, bác thử cho vào 1 cụm Microsorium pteropus Narrow Leaf xem sao
    2- Góc trái đang mất cân đối với góc phải, sao bác không dời bọn hồng liễu qua đó nhỉ, vì bọn này càng to càng đẹp, hoặc cho một khóm Blyxa japonica, hay cỏ cọp cũng ngon.
    3- vị trí đám Rotala lá đỏ của bác rất tuyệt, bọn này mà lên thêm tí nữa, ngả đầu ngang ra là đẹp hết chỗ chê lun, có điều số lượng hơi bị khiêm tốn, tăng dân số lên gấp 3 lần đi bác, nếu chờ tới lúc đẹp thì hơi bị lâu đó...

7. kieuphong

kieuphong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ khá đẹp, cây cối xanh, sạch ! Nhưng nhìn cái nền còn hơi bị hút tầm chút, chắc bác Hongket tiếc tiền không sắm cái cây "múc" để chiên cơm như bác FSL khi làm nền, nên cái nền nhìn thấy ẹo lên ẹo xuống.
    Bác HồngKét này thích Trầu Bà và moss nhỉ ? , nhìn thấy trầu bà không hè, nhiều quá hồ không đẹp đâu , cho tui bớt 1 cây đi .hi hi
    KieuPhong

8. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bể của bác đẹp thiệt nhìn thanh thoát, cư dân của bể toàn Nê on đúng không ạ. Nếu bác ở HAN thì cho em địa chỉ mua cá được không ạ.

9. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ý dà,anh HK lâu nay im hơi lặng tiếng,tái xuất giang hồ he.Hì hì bể của anh từ cách setup nền đến phong cách chơi có vẻ quen quá ta:D .Bể này em chả có gì để chê anh hết.Ngoại trừ 1 thứ:nhìn lọc tràn của anh, em ghét ghê,sao anh không chia hồ làm 2 phần, để dành 1 phần làm lọc tràn thì sẽ dễ nhìn hơn.Lọc của anh hiện nằm ngang,tầm nhìn dễ bị hút vào đó sẽ có cảm giác hơi khó chịu chút.Chút ý kiến mong anh đừng la hen.:D

10. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @Hong ket: Hồ của em hôm nay nước trong như La Vie rồi nhể ! Hôm nọ anh đến còn hơi mờ mờ sương...em lấy nước bên hồ nhỏ mồi sang phải không ?

11. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, thanks mọi người đã góp ý.

@H2O: Cái lọc tràn nằm như vậy vì góc nhìn của nhà mình từ phòng khách vào sẽ không nhìn thấy nó (bị cái tủ che mất) nên mình cố ý để như vậy, nếu chia làm 2 thì nhìn nó hơi lệch vì bên dưới của hồ này còn 1 cái hồ 1m2 nữa đang nuôi La Hán. Mai mốt "trúng mánh" mình sẽ chơi 1 cái lọc ngoài, lúc đó setup lại hồ và dẹp cái lọc tràn đó đi...hihihi.

@Phamtung: mình mua cá này ở Thúy Phát, mua 60 con trong cùng 1 bầy nên chúng theo đàn nhìn rất dễ thương, vì khoái quá nên thả cá hơi sớm, đang phải giải quyết hậu quả gần chết nè bác. Ở HN thì mình pó tay, nhưng nghe nói ở AquaGreen có bán mà bạn.

@Bác kieuphong: hóa ra là bác muốn chiếm đoạt anubias của em hể ? b-( b-( b-( . Cái hồ này em định chỉ làm nền trơ + anubias + rêu thôi đấy, bây giờ cắm cây lung tung...hehehe.....tham wá. Anh cần anubias thì wa em chia cho vài bụi. Hihihi. Anh chia lại cho em gì nhể.....=)) =)) =))

@Pyramid: Mình mua lũa của Lưu Xuân Tín + Cao Quý đấy, hihii, khổ lém cơ. Chân cụm lũa mình đang ươm rêu cá đẻ và Tiêu thảo nâu, khi chúng phát triển sẽ che bớt chân lũa. Hồng Liễu không cho ra góc trái được vì gốc của bọn nó sẽ rất xấu, đưa ra tiền cảnh hơi bị ẹ. Chỗ đó mình đang trồng một số cây như Sunset, Thanh liễu và một ít cây không biết tên nhưng mình gọi là “lá ổi”, khi chúng phát triển lên cao sẽ che hộp lọc. Rotala mình chia làm 2 hồ, chúng nhảy con cũng nhanh nhưng để cho đẹp thì phải chờ như Pyramid nói thôi (setup hồ xong cạn kiệt ngân quỹ rùi, hihihih).

@xxx: đúng là thiếu chiều sâu, mình mới setup bể lớn nên mắt cũng hơi bị toét, chưa có kinh nghiệm, phải điều chỉnh từ từ thôi…Hehehe.

@dtnguyen62: yes, anh nói chính xác, em cho vào hồ 2 ca nước bên hồ 80, thế là nó được như anh thấy đấy và có thêm tí rêu từ hồ kia nữa......hix....hix

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bể không có chiều sâu là cảm giác đúng đó. Sỏi nền trải bằng phẳng quá tạo cảm giác như vậy, phía trước nên trải sỏi thấp hơn phía sau thì cảm giác sẽ khác hơn nhiều.

13. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Hoan hô, bác GHT đã quan tâm đến bể Thủy sinh rồi, bác Hôngket thấy nhận xét của bác GHT thế nào? Em đồng ý với ý kiến của bác ấy.

14. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hìhihì, nền không bằng phẳng đâu, đó là do cách chụp hình đấy. Nhưng mà chính xác là thiếu chiều sâu thiệt, mình cũng thấy vậy, mình cũng chưa có giải pháp điều chỉnh, có thể do mấy khúc lũa dàn hàng ngang hoặc do chiều rộng của bể bị hạn chế (chiều rộng có 40 à, vì đây là bể nuôi cá, mình thay đáy thành 10 ly để chơi thủy sinh), đang chờ các bạn góp ý để tạo chiều sâu đây. Giúp mình nhé.

15. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Bác xem có nên trổng thêm một ít cây đằng sau làm hậu cảnh không nhé, đằng trước theo em bác tăng thêm mấy khóm Tiêu thảo xanh nữa xem sao nhé.

16. kieuphong

kieuphong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Hong_ket hồ cty em cây cối ra um tùm hết mà em chẳng biết cây nào ra cây nào (em không thuộc tên cây đâu) ! , bác thích thì cứ qua cắt bớt , khi đi nhớ đem theo một nhánh Trầu bà nhỏ nhé , he he ....

17. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Ánh sáng hồ này kỳ quá... nếu cho cây cần sáng thì thiếu đèn... nếu cho cây ít sáng thì hơi dư đèn... mà em để ý thấy anh có cả 2 loại này... không biết có khi nào tương lai đối với những cây ít sáng là sẽ bị đóng rêu còn cây nhìu sáng thì còi cọc (em đoán thui nha... khôn bít có đúng không :p :p :p

18. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @kaboom: Chính xác đấy kaboom, hồ này chưa điều chỉnh ánh sáng vì mới setup nên sợ rêu, hìhì, sau này 2 cái bóng 1m2 sẽ được dồn ra sau cho cái đám cây cần nhiều sáng, còn bóng 90 sẽ cho ra phía trước. Hìhì., cậu này tinh mắt thật.

@Bác kieuphong: bác cứ chờ đấy, em sẽ mang theo kéo và anubias nhé.

19. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Cuối cùng hongket cũng bị bệnh"Hồ Đẻ". Bệnh thường gặp ở những người mê hồ thủy sinh:eek:

20. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hồ này sau khoảng 1 tháng

Toàn cảnh:
    [IMGO]http://img369.imageshack.us/img369/1529/120toancanhmp0.jpg[/IMGO]

Một số cây trong bể:
    Diệp tài hồng (cây cạn đem từ Hà Nội vào)
    [IMGO]http://img144.imageshack.us/img144/5781/120dieptaihongjc4.jpg[/IMGO]

Rotala (Vẩy ốc)
    [IMGO]http://img48.imageshack.us/img48/3272/120vayocad6.jpg[/IMGO]

Súng đỏ (em trồng thế nào mà nó cứ dính chặt vào mặt nền sỏi, hihihi, nhìn duyên lắm)
    [IMGO]http://img48.imageshack.us/img48/495/120sungoc3.jpg[/IMGO]

Last edited: 21/7/06