bể mới được 2 tiếng

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi daklakcenter, 5/1/12.

1. daklakcenter

daklakcenter Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Em ấp u xưa nay đến ờ mới có Time làm cái hồ, dài 1,8 x cao 60 x rộng 50, mới cấy tỉa đựoc vài bụi cây, mà chưa bik nên bố cục kiểu j, đúng là hơi khó ko như tưởng tượng của mình, hồ em mới làm đựoc đúng 2 tiếng em vội chụp nhờ mấy bác bình giúp m ái bố cục
    hình hụp vội bằng đt nên hơi mờ mấy s ps ý giúp em a
    Lũa của em
    Bên phải
    Chưa xài lọc nước vì đang thiết kế lọc nước vừa lọc váng cho riêng mình, nên chưa xong, nhưng mới đổ nước vào hấy cũng khá trong. mấy bác cho em xin ái bố cục với ạ hồ em hơi rộng

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:19 PM ----------

ẹc sao hình nó bé tí thế nhỉ , để em up lại xem sao

Last edited: 5/1/12
    nauda and muoivankhatmau like this.
  2. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Bể mới làm, nước trong :D
    Nhận thấy bể bạn hụt sáng 2 đầu.
    Lũa nhìn đơn điệu và không cần đối so tổng thể.
    Cây chưa quy hoạch rõ ràng... trồng thưa thớt nên chưa thể nhận xét..
    Bác nên đưa rõ thêm một số thông tin để những bác có kinh nghiệm hơn nhận xét giúp:
    - Bao nhiêu bóng đèn, bóng gì? bao nhiêu w
    - Phân gì? bao nhiêu lít?....
    bạn mới chơi mà chơi cái bể 1m8 là em rất khâm phục......

3. lskhoi

lskhoi Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Ban chụp ảnh nhỏ quá không xem rõ, phải có ảnh toàn cảnh nữa anh em mới góp được chứ.

4. daklakcenter

Thích đã nhận:
    11
    em mua 2 bóng 1,2m và 2 bóng 0,6m nhưng mới chỉ ráp 2 bóng 1,2m thui em xai bóng dân dụng 36w, ( 1,2m là 36w, 0,6m là 18w) liệu vậy có ổn không nhỉ ? em mới set lần đầu, mà cho nước vào thấy nó trong vắt thấy cũng sợ, vì sợ làm sai bước gì đó,
    Dùng phân tự trộn + sỏi 3 màu lớp phân dưới em rải gần 5cm có nơi tới 10cm rồi rải đá 3mau lên, chưa kiếm đựoc đá để tạo cảnh cho em nó

5. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    thiếu sáng rồi, tăng gấp đôi lên đi bác,...........cứ trồng cây đi đã, xem nền nó hoạt động thế nào

6. daklakcenter

Thích đã nhận:
    11
    ừm cảm ơn mấy bác góp ý, em tang lên cho em nó them 2 bóng nữa xem sao ? ko biết đến tết cây cối nó có cải thiện ko nhỉ ? em sợ nó ko sống đựoc,

7. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Anh ơi chắc bóng dân dụng chịu không nổi đâu ạ
    Cái này chắc phải chơi 4 bóng thủy sinh T5 may ra ạ
    Với lại nếu anh còn tính phát triển bể nữa thì em nghĩ anh nên thay nền sỏi bằng nền công nghiệp ạ
    Hi hi mới chơi mà anh đã chơi hẳn bể 1m8 thì học phí trả cho kinh nghiệm cũng không ít đâu ạ :D

8. daklakcenter

Thích đã nhận:
    11
    ừm chắc phải ra mua mấy cái bóng khác rồi, cho hỏi bạn chút là mình chỉ mua bóng gắn vào là đựoc chứ, có cần thay tăng pô ( ballt , chấn lưu) không hay mua bóng về gắn vào là đựoc nhỉ ? lúc đầu cũng tính bằng nền công nghiệp rồi, lúc ra mua thì ông bán hàng ko có ở tiệm mấy con nhân viên ko nhiệt tình chút nào, nên mình đi chỗ khác, gặp chủ cửa hàng kia tư vấn nên xài nên từ trộn,mình thấy cũng có lý nên làm luôn, em mua bốn cái đèn đó gần nửa triệu của em ạ, giờ bỏ đi ko bik làm cái gì với em nó, cảm ơn mấy bác nhiệt tình giúp đỡ

9. Zjn Cứng

Zjn Cứng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
  10. daklakcenter

Thích đã nhận:
    11
    Ừm cảm ơn bạn nhìu nhìu để mình ra cửa hàng hỏi xem sao, mà cái nền của mình như vậy có trồng đựoc TCN ko nhỉ ? sợ nó ko bò đựoc

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:20 AM ----------

ĐỂ mình đôn nền lên chỗ lũa thử, thấy cũng hơi bằng phẳng, còn bên phải mình cũng đang ý định bỏ mấy cục đá vào đó nhưng chưa kiếm đựoc đá

11. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Nhìn bộ lũa được sắp đặt khá vững nhưng chỉ tiếc một điều là nó không được đồng bộ.
    - Cây cối phân bố như vậy sau này khá cực với nó, vì những loại cây Hậu cảnh bạn lại đưa vào trồng vị trí tiền cảnh...(luân thảo xanh, la hán đỏ)
    - Kiếm thêm một bộ nữa hoành tráng hơn xí để bổ sung phần bên phải của hồ, sẻ tạo được vẻ cân đối.
    - Thiếu bóng dáng của đá.

Hồ này thấy thiếu nhiều cái, những cái quan trọng ban đầu bạn cứ bổ sung dần dần. Không biết bạn sử dụng nền trộn nào, công thức ra sao...Còn vấn đề nước trong sau 2h set là điều rất bình thường. Chúc bạn có một cái hồ ưng ý.

P/s: thay đèn, bổ sung thêm ánh sáng nếu bạn không muốn cây cối của mình phát triển èo ọt :)

12. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    sài đèn như bạn may ra trồng rêu mới lên.
    ít nhất cũng 8 bóng 9 tấc mới đủ cho hồ của bạn đó.

13. daklakcenter

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn mấy bác đã góp ý, lần đầu chơi nên ko hiểu lắm, mình cũng mới sắm lại đèn cho bể rồi, 4 bóng 1,2m gắn sole với nhau, còn nền thì em trải nguyên 1 thảm là Mini fiss khai thác ngoài tự nhiên về, cảm ơn mấy bác nhiệt tình quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:02 PM ----------

Bác cũng ở BMT à ? bác ở chỗ nào thế , nếu trong thành phố thì giao lưu học hỏi bác vài điều

14. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    44 Bà Triệu, hôm nào rảnh thì ghé qua mình giao lưu, lúc nào cũng có ở đấy .:)

15. raumanuoc

raumanuoc Member

Thích đã nhận:
    15
    Lũa của bác hơi to ma lại ngắn. theo em bác nên đặt nằm 1 gốc xuống xem sao. kiếm ít đá xếp dưới chân lũa. ở góc phải cũng nên có 1 nhành lũa hoac gốc cây hay chỉ cần 1 khúc gỗ (nếu có ít đá kết hợp càng tốt) như thế trông sẽ đồng nhất và ko đơn điệu. bể của bác mới chơi mà làm1.8m khâm phục. cứ từ từ kiếm thêm lũa và đá rồi làm tiếp bác ạ.

16. tieunhi

tieunhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    sao giống cái hồ đầu tay của mình vậy ta.....cùng "ý tưởng"?
    <script src='http://img718.imageshack.us/shareable/?i=image048g.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>[​IMG]</noscript>

17. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    phân nền của bác chủ lạ quá sao e thấy toàn là sỏi thế?

18. dungali

dungali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    202
    bạn trồng thêm cây, thắp thêm đèn, set thêm đá, vá thêm vài bao ada nữa là ok....:D

19. daklakcenter

Thích đã nhận:
    11
    phân nền em bỏ một lớp dứoi đó bác, em làm cẩn thận ko sợ xì phân bác ợ