Bể mới! Giúp em.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dark Raven, 26/9/07.

1. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em mới được tặng một cái bể kiếng. Nhưng em ko biết làm gì với nó cả :-S . Em ko biết nuôi cá gì và trang trí kiểu gì cho nó cả! ~X( Các anh chị có biết cách nào trang trí hồ ko cần cây thủy sinh mà vẫn đẹp ko ạ? Trên chỗ em ko có điều kiện để mua cây thủy sinh! Rất mong các anh chị giúp đỡ! Em cảm ơn ạ!
    Số đo của bể đây ạ:
    - Dài: 90cm.
    - Rộng: 30cm.
    - Cao: 46 cm.

2. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi La Hán đi em ,, không cần fải trang trí jì đâu , cứ thả nó vô hồ là okie , à hồ nên sát trùng trc nhé

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nuôi Hồng Két cho nó vui mắt, sức đề kháng mạnh, lâu lớn, phù hợp với hồ nhỏ, thêm Ali nữa cho dí nhau.
    Nếu không thì nuôi cá cỏ cũng tốt chán.

4. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá cỏ sức đề kháng íu , hok cẩn thận là đi cả hồ lun đó , kinh nghiệm đau thương , Hồng két , Ali , thêm Hỏa Tiễn cho zui mắt

5. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bạn là hồ j mà chiều rộng bé thế( giống như bể treo tường quá) Và bạn chú ý kính của bạn là bao nhiêu.Mà theo kick cỡ này em nghĩ là kính 5 li. Bạn xem đáy có phải 5 li ko Niếu là đáy 5li bạn chỉ nuôi cá thôi. Còn Thủy sinh thì chú ý vấn đề an toàn có thể bục đáy .Niếu bạn muốn trồng cây với đáy 5li bạn nên gia cố lại( đem ra tiệm hoặc bảo tiệm về nhà mình làm nẹp,kiềng đáy thêm hoặc bạn áp thêm 1 tấm 5 li nữa là OK

Còn với hồ này bạn nuôi cá.Thì bất cứ cá j cũng nuôi đc ngoại trừ cá rồng :D.Trên thị trường hiện nay ng ta chuộng các loại sau :

La hán : Dễ nuôi , ăn tạp cái j cũng ăn cả( ngay cả ngón tay thò vào nó ăn tuới:p :D ).1 hồ ko ngăn thì chỉ nuôi đc 1 con ===> xấu ( cá nuôi 1 đàn mới fe)

Cá Dĩa : Hiện nay phong trào nuôi cá dĩa đang thịnh hành .Bạn có thể nuôi 1 đàn ở hồ.Loài này hiền nên có thể trú ngụ ở hồ TSinh mà ít tỗn hại đến cây cối :sick:
    Cá chép nhật ( kio )

6. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn các chú + các anh rất nhiều! Hiện nay cái bể của em đã có một đôi chú Hồng Két màu đỏ! (hơi trống nhưng sẽ bổ sung!^^)
    À! Anh Aeolus ơi, con rùa của em hôm nay em phát hiện thì thấy trên mai nó có một số chấm trắng anh ạ! Nó bị làm sao vậy anh? Mấy hôm nay em chỉ để nó ở chỗ tối trong nhà thôi! Em cho nó vào đó cho nó đậm màu lên như kiểu om cá chọi ý anh! Có phải vì lí do đó mà rùa của em bị vậy ko ạ? Mấy cái chấm trắng đó có ảnh hưởng đến sức khỏe rùa ko hả anh? (con của em là tai đỏ!) Em cảm ơn anh ạ!

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Oái, rùa tai đỏ mà bạn thả trên cạn thì không được đâu. Nó khô da & khô mai sẽ chết đó. Rùa tai đỏ là rùa nước mà.
    Con này khi nhỏ thì màu xanh + hoa văn rất đẹp nhưng khi lớn thì màu sậm hẳn lại. Xấu lắm. Lại dữ nữa. Nếu bạn muốn rùa đẹp hoài thì nuôi nó theo kiểu bonsai, cho ăn ít ít để chậm lớn. Không nuôi rùa theo kiểu cá chọi được đâu. Chưa kể đến bạn bỏ vào xó gặp chuột là chết.

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá KOI đẹp thật đó , tiếc là khó có thể kiếm đc .......