Bể mới làm của newbie, xin ý kiến

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Turn9, 9/10/07.

1. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau một thời gian nghiên cứu các bài viết trong diễn đàn. Em đã quyết định làm một bể thủy sinh với chi phí vừa phải. Bể của em vừa làm đc 2 ngày nay up lên để các pác cho ý kiến. Pác nào khen thì khen nhìu một chút, pác nào chê thì chê ít đi một tí. :blushing:

Cám ơn đã mở diễn đàn để những newbie như em có điều kiện bước vào thế giới thủy sinh. :)

2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chúc mừng bạn đến với thế giớ thuỷ sinh!
    Lúc đầu thế là tương đối ổn về cơ bản, Bạn ráng theo sánh diễn đàn cập nhật thông tin và điều chỉnh lại hồ theo từng quá trình phát triển. Sau một thời gin tôi tin bạn sẽ có một hồ đẹp.
    Một góp ý nhỏ: Bạn nên coi lại hệ thống máy lọc. Bên ngoài có bán một cục lọc gắn trực tiếp dưới máy bơm ban có thể dùng cái đó thay thế cho cục bông gòn hiện tại để đạt thẩm mỹ. Cái đầu nước chảy vô hồ bạn nên dùng cái co để hướng dòng chảy ngang mặt nước, tránh để chảy thẳng xuống nền như vậy
    Thân

3. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng cùng ý kiến với Cuội ^^ bạn có thể chế 1 lồng thay cục bông gòn to bự kia hoặc là để máy lên cao 1 chút ! vì đằng nào cũng ko hút được phân cá mà :D máy lọc ở bể thủy sinh chỉ làm nước trong thui :D sai thì thui nhé :D

4. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    mình cũng cùng quan điểm với anh cuội về hệ thống lọc, nhìn kì lắm,
    và bạn cắm thêm cây hậu cảnh cho hồ nhìn đỡ chơ, hình như 2 bụi xanh xanh là cần chôi thì phải, sau này nó mọc rất cao, bạn dời ra sau hoặc vào góc cũng được,,,,,,
    chúc bạn có hồ như ý,,,,,,,,

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cho thông số hồ thì mới biết giúp bạn,nên khắc phục bơm và lộc ngay nhìn cho đở tí.

6. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chúc mừng bạn đã gia nhập giới TS..kể từ đây bạn sẽ mất ngũ nhìu vì cái bể này rồi đó...bạn có thể chế 1 cái lọc ngoài như thế này cho nó gọn http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10200 bạn nên mua 1 miếng decan màu đen dán ngoài sau lưng lại nhìn cho nó đẹp hơn..thân

7. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Làm lọc ngoài đi bạn, nó sẽ giải quyết vấn đề thẩm mỹ bên trong hồ của bạn

8. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Xin lỗi nhé úp lộn hình rồi, không phải spam đâu

9. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bể bạn mới được 2 ngày thì nhận xét gì bây giờ? Cố gắng đợi cây cối phát triển đã nhé....

10. Hoang_Arch(DK)

Hoang_Arch(DK) Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    lần đầu thế là đẹp rồi bạn ah ! nhưng pahỉ chờ 1 thời gian xem thế nào đã.chúc bạn co 1 bể cá đẹp.Mình cũng đang chuẩn bị setup 1 cái mong các bạn ủng hộ

11. Hoang_Arch(DK)

Hoang_Arch(DK) Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    quả lọc của bạn hơi bị chưóng wa.mất hết cả vẻ đẹp của bể rồi còn gi.bạn nên nghiêm cứu thêm về phần lọc nha

12. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Dây của hệ thống lọc nhìn mất thẩm mĩ quá.giấu đi cho đẹp bạn nhé.

13. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    Ai cũng có những ngày đầu tiên mà, những ngày đầu tiên của tui tệ hơn bạn nhìu lắm(bi giờ cũng vẫn còn tệ...). nhưng nếu bạn yêu thích thực sự mình nghĩ cũng sẽ nhanh thôi, trên 4rum có biết bao nhiêu anh em sẵn sàng chia sẻ giúp đỡ bạn, mình cũng đã và đang nhận được sự giúp đỡ đó. hân hạnh chào bạn đến với ABV.
    trước tiên cũng như anh em khác mình lưu ý bạn về hệ thống lọc, bạn nên vào phần kinh nghiệm dành cho người mới, phần lọc nước để đọc và chọn mua hoặc chế cho mình một cái lọc có thẩm mỹ và hiệu quả hơn.
    @CC_ABENLA2006:
    đó là thủy cúc mà anh, cần trôi đâm cành lá từ gốc xéo thẳng lên. cây này có 01 thân và lá từ thân đi ra mừ. tại hình chụp hơi mờ anh nhỉ? tuy nhiên anh CC đã góp ý cho bạn một nét cực cơ bản trong bố cục. sau này những cây cao, phát triển nhanh bạn nên xếp chúng ở phía sau (gọi là cây hậu cảnh) những cây có tầm vóc thấp dần và có tốc độ phát triển chậm hơn sẽ được xếp đặt trải dần ra phía trước (gọi là cây trung cảnh và tiền cảnh). bể nhìn sẽ có chiều sâu hơn, nhìn được toàn cảnh mà không bị che khuất( bạn vào phần list cây thủy sinh để tìm hiểu, nhận dạng cũng như biết thêm những đặc tính của chúng). bạn chịu khó đọc thêm nhiều các bài viết của các anh khác trong mục kinh nghiệm dành cho người mới, rất nhiều bổ ích. chúc bạn giữ được nhiệt huyết và lòng say mê với thế giới TS và có nhiều hồ đẹp sau này. Thân ái.

Last edited: 11/10/07
  14. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Thay vì phải trồng cây để che máy bơm thì bạn có thể thay bằng lọc ngoài, có thể dùng lọc ngoài tự chế.
    Dùng lọc theo kiểu của bạn nước sẽ rất lâu trong vì thực tế phần bẩn vẫn loanh quanh trong hồ của bạn thôi, dùng lọc ngoài nước sẽ mau trong hơn bạn à