Bể mới làm được 1 tháng

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi giangson, 27/3/12.

1. giangson

giangson Member

Thích đã nhận:
    20
    Thông số bể:
    dxrxc: 120x45x50,
    Nền ADA, Loc WARE của italia mua ở chỗ bác Cảnh
    ánh sáng: 4 bóng t5ho 54w, 10 tiếng/ngày
    cây: Ráy lá tròn + liễu + trân châu nhật

Mong các bác chỉ giúp em về bố cục và phần hậu cảnh nên trông thêm những cây gì em thấy hơi trống trải.

tks các bác nhiều

:-*

2. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    cái này theo mình bạn nên chơi rêu và dương xỉ là đẹp nhất. Chân lũa xếp đá hơi nhỏ. Nền trống trải quá, là mình thì cho mấy cành lũa làm chân ngay D:

TaiTuong thích bài này.
  3. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    e nghĩ nên tập trung đá vào câhn lũa sau đó đổ dần sang 2 bên, chứ tn nhìn hơi lộn xộn...a nên bổ xung cây trung cảnh như tiêu thảo,cói,......hậu cảnh thêm cây , lũa thêm dx nữa. khúc lũa liền khối đẹp a ạ

4. Steal&Chip

Steal&Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Duong xi buoc lua, co cop trong hau canh. Da xep tap trung khong de dan trai nhu the :).Xin loi vi online bang ipad

5. simionato

simionato Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Cái này mà chơi rêu với tép thì thật là tuyệt, phía trước trải TCN nữa thì xanh mướt mắt, lũa của bạn đẹp quá !

6. moza

moza Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Đầu tiên phải chúc mừng bác có được phần cứng rất là ổn từ bể, lọc, đèn rồi đến nền, đá, lũa,...

Vấn đề còn lại ở đây là về định hướng phong cách & bố cục.
    Về phong cách thì bác có thể tham khảo trên các giải APC có thể thấy bây h thường có 2 cách xử lý:
    1. Làm kiểu cây cắt cắm làm hậu cảnh - kết hợp với đá & chút ít rêu, lũa nhỏ
    2. Làm kiểu RỪNG GIÀ - chủ yếu là lũa, đá xám bám rêu, nền sỏi 3 màu,...

Ứng theo mỗi phong cách mà sẽ có sự lựa chọn về chủng loại cây, đá khác nhau để làm. Với bộ lũa khủng như của bác thì em nghĩ bác nên làm theo phong cách rừng rú đi, trong đó sẽ gồm các loại Dương xỉ: Châu Phi cao, Châu Phi lùn, Lá Kim, Lá hẹp,.... tất cả
    Ngoài ra có thể kết hợp thêm các loại RÁY: Lá to, lá nhỏ, ráy NANA, ...
    Rêu Mini taiwan , peakok cho bám lũa ...

Nền thì có thể phân thành Tiền - Trung - Hậu cảnh, theo đó sẽ bố trí: Cỏ Giấy - Ngưu ma chiên - Cỏ cọp

Bố cục hiện nay của bác bị rời rạc & dàn trải nhiều quá, lũa để ở chính giữa bể nên cảm giác về tỷ lệ chưa được hấp dẫn lắm, nếu được bác có thể xoay rồi dịch cả bộ lũa sang phải hoặc sang trái hẳn theo tỷ lệ 1:1,618 (hoặc tỷ lệ 2/3 cũng được)

Có thể dồn đá lại tập trung quanh gốc lũa, còn để 1 vài cục vừa phải tụ với nhau rời hẳn ra ngoài để làm điểm nhấn thôi

Mà nếu đi theo style rừng rú thì đá tiger của bác có vẻ ko được hợp lắm, bác có thể thử qua đá da voi hoặc đá đen vân trắng (dùng loại càng xù xì nhỏ nhỏ càng đẹp, càng tự nhiên)

Vấn đề cuối cùng: với tất cả những thông số như bác đưa ra, về đèn đóm, nền, ... em thấy bể của bác có vấn đề ở đâu đấy rồi, vì TCN bò cực nhanh nếu đủ đk như bác nói, bể em dài 1m rộng 60cm sâu 55cm mà chỉ chiếu sáng bằng 2 đèn đôi BENXIANG loại bóng 25w thôi ý (tổng là 100w) chỉ trong vòng 3 tuần TCN đã full nền rồi.

Trên đây là một số góp ý của em
    Chúc bác mau có bể đẹp :D

honhorung and giangson like this.
  7. giangson

giangson Member

Thích đã nhận:
    20
    tks ban rat nhieu vi da dua ra y kien cho minh................................