Bể mới làm vài ngày nước bị đục màu trắng

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi armando, 7/1/12.

1. armando

armando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    em mới làm cái bể dài 1m3 cao 40 sâu 50
    em bỏ sỏi trống rêu chung với đá gì đó màu trắng + 1 vài cây thủy sinh và cây giả + đá to
    sau 2 ngày thi nước trong bể bị đục, em đã thay nước và cho nguyên 1 gói men vi sinh MV vào bể thì nước lại càng đục hơn !
    Có mấy con cá vàng + 1 con cá đĩa vẫn bơi bình thường hy vọng là chúng nó ko sao
    bể nhà em có làm lọc tràn 2 bơm atman 305 và 1 cái lọc Jebo ( 1000 lít / giờ )
    Vật liệu lọc thì chỉ có bông lọc, nham thạch và san hô vụn e trộn chung với nhau
    Cho e hỏi làm sao để giải quyết tình trạng nước cứ đục trắng và có ảnh hưởng đến cá ko ạ ?
    hay là nước bị đục trắng là do e bỏ nguyên gói men vi sinh vào !
    Thanks pro !

2. luhongnhi

luhongnhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nhà mình cũng mới làm lại hồ đục như bạn cũng mua 1 gói vi sinh vào lúc đầu mới bỏ thì nước đục hơn nhưng khoang 2 tiếng là thấy có phát triễn qua 2 ngoài mình hút phân cá thì đã thấy hồ trong lại. bạn thử dợi vài ngày cho men vi sinh phát triễn coi sao

3. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    mới cho men vi sinh vào nước nó đục như nước vo gạo vậy, để vài bữa là hết thôi, cá mắm chả sao cả.
    Bác chủ cứ yên tâm :)

4. toanminh

toanminh Member

Thích đã nhận:
    1
    Những ngày đầu thì nước bị đục do vi sinh trong hồ chưa phát triển, bạn chịu khó thay nước mỗi ngày 20% trong vòng 1 tuần. Sau dó nếu nước còn đục thì bạn phải tìm xem nguyên nhân nào làm cho nước bị đục thì mới xử lý được

5. chiminh

chiminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Đa phần nước đục do vật liệu lọc mới nên có vấn đề. Vi sinh yếu. Có 1 cách rất nhanh trong trường hợp này mà mình và nhiều bạn đã thử.
    Bạn cố gắng mượn ai đó bộ lọc có vi sinh tốt về cắm tạm vào bể chạy 2 ngày rồi trả lại. Đảm bảo nước sẽ trong vắt. Cái này hiệu quả thấy rõ. Còn dùng men vi sinh hay nitro bacteria cũng phải đợi ít là 5 6 ngày cộng thay nước mới thấy nước trong không thì khó chịu vô cùng
    Dùng cách này hệ vi sinh của bạn được hưởng sái + cặn đục được xử lý hết