bể mới làm

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi xibichvang, 10/8/11.

1. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    sau một thời gian học hỏi và tìm tòi em đã quyết định làm lại bể cá.do mới làm nên còn hơi bề bộn[​IMG] bể chính 12*70*60
    bể lọc 9.5*4.5*4(chia làm 3 ngăn,ngăn đầu để skimmer,ngăn 2 chứa đá sống,ngăn cuối để bơm)
    do em là học sinh cấp 3 nên chưa có xiền đầu tư nhiều nên mới chỉ dám đầu tư những thứ cơ bản.bể em mới setup được 15 ngày nên đang chạy vi sinh nên chưa dám thả con gì vào trong bể cả.mong các đại ca chém nhẹ nhẹ tay 1 chút;)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 PM ----------

à tí quên mấy cái ảnh chụp bằng điện thoại nokia nên ảnh hơi xấu mong các đại ca thông cảm cho tiếp

Namç, kito, Nguyet and 1 other person like this.
  2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    chém trước nhé :D
    Đá ko đc đẹp, bạn nên kiếm đá sống bỏ vô sẽ đẹp hơn, background dán bong bóng nhiều quá, nên thay bằng màu đen, đèn T8 hình như 2 bóng, bạn định nuôi gì? nếu nuôi san hô thì nên nghiên cứu bộ đèn khác!

axetylen and xibichvang like this.
  3. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    vâng em cũng định tính làm 1 bộ t5 6 bóng nhưng đang chưa có kinh phí,chắc phải để vài hôm nữa đã

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:51 PM ----------

à quên em định nuôi san hô mềm hehe,mà em còn bé anh đừng xưng là bạn bác cứ xưng là anh cho tiện

axetylen thích bài này.
  4. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Nhìn mấy đồ có vẻ ok rồi, đèn cứ để vậy tầm tháng nữa có xiền nâng cấp cũng ko sao mà, nuôi cá có thể để tạm thế.
    Nếu còn khoảng cách dán lại phông thì có thể bóc ra để không, hoặc dán lại.
    Cách dán phông:
    lấy nước rửa chén, bát pha với nước bôi vào kính, Bóc phông ra từ từ cho lên rồi lấy khăn miết đều, đảm bảo ko có bong bóng như thế kia.
    Học sinh tài cao, ntn đàn anh cũng xin bái phục rồi

Last edited: 10/8/11
    xibichvang thích bài này.
  5. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    hehe bác cứ quá khen em còn nhiều cái phải học hỏi lắm ạ,có gì mai em bóc cái phông ấy luôn.mà nếu em muốn dán cái phông khác thì làm thế nào cho nó đỡ bị bong bóng ạ

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:32 PM ----------

ẹc quên mất em chưa đọc hết đã hỏi lại bác hehe (tính hấp tấp không chữa được)

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bro Xibichvang, hồ nhìn cũng okay rồi, chờ chạy nước và cho vi sinh ỗn định là okay.
    Mà cho Dan hỏi là bro cái kích thước hồ cá sao nhìn không ra vậy. có đánh máy sai không vậy ? 12 bề nào vậy ????

Đèn thì chờ đổi. giờ thì sài đó đễ cycle nước okay.
    Bro Xibichvang dùng cục gạch đễ nâng cái PS lên hả? nếu vậy thì nên thay thứ khác vì cục gạch có rất nhiều chất PO4 sẻ làm rêu hồ.

Trung_kimma and axetylen like this.
  7. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    hehe em đánh lộn tí mong thông cảm 120cm là mặt chính,vâng em để cục gạch để nâng ps ai ngờ nó lại hại đến hồ,để em thay thứ khác vậy

8. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Bro Dan giải thích cho anh em tại sao đặt cục gạch lại lên P04 cao vậy. vì vụ này có vẻ nhiều người mắc phải.

9. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    hahaha. Dan cũng nghĩ vẫy.
    Lý do lên cao PO4 và một vài chất khác là do cấy tạo và lúc làm ra của cục gạch. Theo như Dan biết là Cục gạch làm bằng đất sét (clay) và có thành phần silica (silica có trong cát), và nhất là thành phần Iron cao (vì Dan thấy người chơi thủy sinh dùng đất sét và chất đó đễ bỏ xung iron cho cây), ngoài ra có thể giữ lại PO4 trong đó. Dan có đọc một vài người bỏ cục frag plug bằng ceramic vào thau nước và đo chất trong đó sau vài ngày đến 1-2 tuần thì thấy lượng PO4 tăng lên. Nhiều người chơi bên đây và cả Dan dùng Ceramic frag plug (làm từ đất sét ra) thì quan sát thấy rêu và rong một trên cục frag plug đó nhiều hơn so với loại bình thường mình dùng. Nên Dan nghĩ là PO4 trong đó, Silica và Iron cũng là một phần khác giúp cho rong phát triễn như chơi bên thủy sinh vậy.

Trung_kimma, axetylen and musashi like this.
  10. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hình như trong hộp lọc của chủ topic không có lọc thô nào cả. Chỉ có mỗi PS và đá sống, không xài gòon lọc, liệu có ổn không. Nhất là khi cho cá và san hô ăn.

11. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    đầu nước xuống em dùng túi vải thô bịt rồi ạ,vừa để cho nước đỡ bắn vừa lọc cặn luôn

12. zenchou

zenchou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    bể ok lắm bác ^^.........................................

xibichvang thích bài này.
  13. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    thank bác đã đọng viên,bể em còn nhiều thứ thiếu lắm hixhix

14. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chu choa ơi, kiểu đấy mà sơ ý, quên một phát là tràn ngập lênh láng àh nghen..........:))

15. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    hehe em cũng chưa gặp phải tình huống đấy nên cũng chưa bít

16. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Đá xếp cũng đẹp, nhưng hơi thiếu. Nên cho thêm đá vào, chồng lên cho cao lên một chút la ok....

17. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Lưu ý một chút nữa là cái đo độ mặn em đang dùng đó, bình thường sai khoảng 4-7 độ. Tức là khi đo là 1025 nhưng thực tế là 1029-1032. Cái đó sai ghê lắm, tốt nhất là múc nước hồ nào chuẩn đo rồi lần sau trừ đi để ra được khoảng đúng.

18. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Không ăn thua đâu! Anh mới thử 1 túi lọc có khả năng lọc được tạp chất có kích thước 200 micron thì mới thấy lọc thô được bớt các chất bẩn trong nước hiệu quả! Trước đây anh cũng dùng đủ thử để lọc thô, nhưng tóm lại là không ăn thua đâu!

19. xibichvang

Thích đã nhận:
    48
    hehe em còn nhiều thứ thiếu lắm,nhưng từ nay cho tới 1 tháng nữa thì em sẽ sắm sửa đầy đủ.cảm ơn bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:52 PM ----------

cái này em cũng nghĩ tới nhưng,chỉ nghĩ là nó lệc 1 đến 2 độ thôi ai ngờ lệch ác quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:53 PM ----------

vấn đề này em chưa hiểu lắm bác có thể giải thích rõ hơn được không

20. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    theo Dan là không nên dùng túi lọc vì khi có máy PS tốt thì cái đó mới thật sự lấy chất dơ trong hồ nước ra. Cái lọc/túi lọc chỉ làm nhiệm vụ là gon những chất dơ nó có thể giữ lại một chỗ mà thôi, và cần phần thay thường xuyên.

bro LPCuong, anh dùng đến 200 micron thì lọc chất lớn thôi, nếu người còn sài chỉ có 50 micron thì lọc chất dơ nhỏ anh ạ.

Trung_kimma and lpcuong like this.