Bể mới-lọc mới mà cá vẫn chết.Pls help me

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi tintindanang, 23/1/08.

1. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có sắm 1 cái hồ 1.2 m x 0.5 rộng x0.55 cao để nuôi cá rồng. Em đã ngâm hồ 10 ngày rồi , thay nước khoảng 5 lần. Vậy mà khi bơm nước thủy cục vào , bỏ mấy con hòa lan thử hồ là 30 phút sau nó chết. Em có xài bơm 35w. Các anh giúp em xử lý được hông?

2. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước thủy cục có nhiều Clo lắm bạn ơi, sục oxy 5-7h rồi mới thả cá mồi.

Mình cũng vừa mua hồ mới như bạn, khi chính thức nuôi thì để ít nước thôi (khoảng 1/3 hồ), tất nhiên là nước ở bể trên cao, đã bay hết Clo, làm 1 bộ lọc đáy vỉ nhựa, mua 1 chục cá chép mồi (để nó ị nhiều tý, làm tăng vi sinh trong nước), thêm 1 gói vi sinh gì gì của VN giá vài ngàn đó. Nuôi 3-4 ngày cho thêm nước vô thành 2/3, sục oxy liên tục hàng ngày, lại tiếp vài ngày nữa rồi cho đầy bể luôn.

Sau đó thì khoảng 1 tuần thay 1/4 nước/ lần là nuôi ổn. Nhưng hình như cá rồng yêu cầu chất lượng nước rất cao, bạn phải dùng lọc tràn đấy.

Chỉ biết đến thế. Hy vọng là giúp được bạn. Chúc thành công.

3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nước máy toàn Clo, nên phơi nước wa 1 ngày trước khí bỏ vào hồ cho bay bớt Clo, có thể tìm mua dung dịch tẩy Clo ở các tiệm bán cá

4. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã làm như vậy sục oxy nhiều nhưng không cần dùng dung dịch khử Clo và thả 9 con cá vàng, 2 con tôm để thử , qua 2 ngày chúng vẫn tung tăng bơi lội. Như vậy là có thể đón cá rồng về vui xuân được rồi.Cám ơn các bạn rất nhiều.

5. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúa ơi. bơm nước máy vào. người vào còn chết huống hồ chi là cá. Cá của bạn 30p chết là nó có chơi HEROIN rồi, chứ cá của mình 10p là ngữa bụng,kekeke. nước máy bạn phải mua chất khử CLO, rồi hãy cho vào bể, chứ như các pác nói, đem phơi thì cái hồ 1,2m phơi tới chừng nào ?? còn sục õy vào thì cũng thế, kekeke, ra tiệm mua chất khư CLO đi bạn, rẻ bèo mà, khử CLO xong, cho cá vào, nó sống nhăn,đói ăn,tung tăng như Phạm Băng Băng thôi. hohohoho

6. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nói vậy làm mình lo quá. Mình cho cá vàng ăn giun chỉ, nước nó đục quá, mình định rút nước ra để thay khoảng 1/2 hồ. Như vậy phải xử lý clo hả,?Mình không có phơi nước được mà bơm trực tiếp vào xài luôn.Hồ cá mình đây các bạn góp ý nha

7. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    [​IMG][/URL][/IMG]

8. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chứ còn gì nữa YOU, mua chai khử CLO đi, giá bèo mà. Theo hướng dẫn mà khử CLO, rồi cho vào hồ, Nước máy CLO nồng nặc, cá nào k chết. K nghe mùi CLO giống nước hồ bơi ah?? thuốc tẩy đó pà. hohoho

9. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Ngoài cửa hàng cá có bán lọ khử Clo đấy. Bạn mua về theo hướng dẫn tiếng Việt ghi trên chai mà dùng.

10. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    khử khiết chi mấy cái hóa chất độc hại đó bạn ui, cho vào thì cũng không sao nhưng tốt nhất là tránh cho chú cá yêu của mình tiếp xúc nhiều với hóa chất vì như thế không có lợi cho lắm. Khi bơm nước máy vào thì bạn cứ cho sục ôxy và chạy lọc vài tiếng thì thủy ngân còn bay huống dzì clo..he.he. Bạn cứ yên tâm mà làm hen, quan sát thấy chú cá yêu khỏe mạnh là ok rùi, mà nhớ là Phải Sục Oxy kết hợp với lọc (lọc càng nhiều càng tốt vì sẽ tạo nhiều vi sinh có lợi cho hồ) ngay sau mỗi lần thay nước mới bạn nhé. Chúc bạn sớm có hồ cá đẹp.

11. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ngoài thuốc khử clo bán ở tiệm thì theo mình thì hồ sai khi mua về thì phải sục khí đều khoảng 4-5 ngày là được rồi.Mà nhớ là phải cho vào hồ một lượng muối hột để khử khuẩn (ko dùng muối I _ốt nha).Mình nua hồ về và thực hiện như vậy mà mấy con cá của mình thấy chuáng khỏe chứ có sao đâu.Bạn cứ thử xem ,chúc thành công.

12. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã mua bình khử clo và cá oke. Nhưng hồ nước bị rêu xanh xanh ở đáy hồ rất nhiều và nước có màu xanh rêu bị đục. Trong bể chỉ có cá ngân long và con rửa bể nhưng con này rất lười , suốt ngày nàm trên máy bơm. Mình mở đèn 24/24 vì trời lạnh . Các bạn có cách nào giúp mình khắc phục hiện tượng xanh này không, mình đã bỏ muối hột rồi mà.:(

13. vinhpy

vinhpy Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn chẳn cần thuốc khử Clo, Tốn tiền!!!!! chằn thèm sụt khí Õy, Tốn điện!!!!!! chỉ cần đầu lấy nước vào hồ cho chảy qua một cái "rổ" lỗ nhỏ, để cách mặt nước chừng 3-4cm là khí Clo đã phân hủy đi một lượng khá lớn. Tuy nhiên để lấy nước cho chắc thì fải dự trử nước qua một cái hồ hoặc cái jì cũng được nhưng miệng rộng, hôm sau thay nước đó cho cá là OK!!! Chúc bạn thành công.
    Hôm 28 tết Tớ cũng vừa setup một hồ 1,2x0,45x0,5m làm cát đáy, trên rải một lớp sạn rồi trồng rong thủy sinh, cho vào 01 chém muối ăn, máy bơm và đèn chạy liên tục... Tớ chỉ nuôi có 2 con dĩa vàng, 2 con dĩa xanh, 4 con ông tiên, 4 con hỏa tiển, 4 con tài lộc và khoảng chừng 50-60 em kim cương, bảy màu thái, dạ quang, hoàn kiếm (cả Trai lẫn gái) trông khá vui mắt,,,,
    Chùng 3 ngày thay nước 1 lần (Hút, xifon chất cạn) khoảng hơn 1 nửa hồ thì cho nước mới vào. Nhưng nước vẫn không được trong lắm, Vẫn có cặn lơ lửng trông rất khó chịu!!!
    Các Bác có cách nào để nước trong, sạch hồ, lâu thay nước chỉ cho em THO GIÁO VÀI CHIU VỚI, Em rất chân thành cám ơn.
    Địa chỉ meo cua em: vinhlaodong@yahoo.com.vn hoặc thevinhpy@yahoo.com

14. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã mua thuốc khử clo,cho Ngân long vô , được vài hôm, nó bị nấm , cho thêm thuốc vàng vàng của Trung quốc, nước đục cho thêm thuốc nước xanh xanh của trung quốc. Cắm thêm cây sưởi, vậy mà nó đen hết vây,đao, đuôi rụng dần.. hic hic phải đem đi cấp cứu nhà ông anh rồi không biết ra sao nữa. Rút hết nước ra, nước tanh lòm a`.Mà nước máy chỗ em kỳ lắm, đổ ra 3 cái xô để phơi, ba màu khác nhau.Các bạn co ý kiến nào không, giúp em với.

15. tintindanang

tintindanang Member

Thích đã nhận:
    0
    Híc , con cá rồng em đã thăng lúc 10h30 phút rồi. hic hic hic:crying:

16. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tại bạn ham các loại thuốc quá làm chi, nào là khử clo nào là vàng vàng rùi đến xanh xanh, bạn tui ơi đến người còn muốn die nữa là em ngân long của bạn. Mình đã dặn bạn rùi đừng nên dựa dẫm nhiều vào hóa chất làm dzì, hồ 120*60*60 trước đây mình nuôi 2 em ngân long, 1 em hồng vĩ kim long, 1 em kimlong úc, 2 chú sấu hỏa tiễn, 4em khủng long (2 bông +2 trắng), 1 em mà wên tên òi rất giống cá trê có nhiều râu mà người nửa trắng nửa vàng cùng với một em cá đuối bông mà chúng vẫn sống khỏe mỗi khi mình rút 70% nước cũ và thay nước mới từ nguồn thủy cục vào đấy thôi, một tuần mình mới thay một lần và máy bơm để trong AP 3500, do bọn này ăn nhiều lớn nhanh khiếp không dủ chỗ vùng vẫy nữa nên mình thả hết xuống hồ ciment và dùng hồ này chơi thủy sinh òi.
    Nếu là nước từ vòi thủy cục thì minh tin rằng chỉ cần sục oxy là cá khỏe thui bạn ui, còn bạn để cho cá bị nấm thì thật sự là có vấn đề về nguồn nước nhà bạn hoặc cá bạn nuôi bị xì-trét nghiệm trọng đó, khi cá bị nấm mà bạn wất một lô thuốc vào thì nó đi chầu ông bà là phải, sau này có nuôi bất cứ loại cá nào mà bị nấm thì bất đắc dĩ mình khuyên bạn nên dùng duy nhất một loại thuốc là Methyline xanh ngoài tiệm cá bán đầy hình như trên chai có ghi tên là Bensol rùi dzề nhỏ vài giọt vào và mở lọc rùi sục khí thế thôi, mình dùng rùi nên an toàn lắm, đừng cho muối hay cắm sưởi cho cá vì như thế rất dễ làm chúng bị xì-trét do bạn làm thay đổi môi trường nước rất lớn và hậu quả ra sao thì bạn biết òi đấy. Chúc bạn sớm có lại những chú cá đẹp.