Bể mới mong anh em chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi trnhatula, 11/6/08.

1. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Em mới setup một cái bể nhỏ mong anh em xem giúp chỉ giáo em với.
    1.Khích thước: 70,35,45
    2.Lọc tràn.
    3.Phân nền đất sét.
    4.2 bóng Jube 20w mua bên cửa hàng anh Vũ.
    5.Co2 hiện vẫn chưa có.
    6.9 neon 2 hồng kim.
    Hình mặt trước.

Hình toàn cảnh.

Hình bên hông.

Mong anh em góp ý giùm chút về bố cục phía bên trái hồ vẫn còn thấy thíu thíu cái gì đó. hiện tại thì hẹ phát triễn tốt còn cái bụi phía trước bên trái hok hiểu sao nó cứ èo uột phần dưới cây lá nó mục từ từ rồi rụng hết do nó thiếu Co2 fai hok mấy bác.Em chưa có xài Co2.Với lại cho em hỏi mấy cái lá hẹ với xà lách của em đang bị loại rêu đen giống như lông mọc ở thân xà lách và lá hẹ cho em hỏi làm cách nào diệt hết nó vậy mấy anh.Em mới chơi TS lần đầu mong anh em chỉ giúp.Thank các bác ^^

2. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Hixhix sao ko ai thèm quan tâm tới hồ của mình hết vậy.Hồ nhỏ nên a em chê ko thèm góp ý àh huhuhu...bỏ bê thành viên mới quá. :((

3. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Hồ của bạn đẹp lắm nhưng phần trước còn trống trải quá. Bạn trồng thêm gì đó vào phủ xanh thì mình nghĩ sẽ đẹp hơn. Bụi cây ở giữa lá to quá che mất cảnh, theo mình nên chuyển sang một bên. Mình không có kinh nghiệm lắm nhưng cũng có một vài ý kiến cá nhân vậy thôi, có gì bạn thông cảm.

4. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Không phải chê bẻ nhỏ hay bỏ bê thành viên mới đâu bạn àh.
    Hồ này cay khõe, nước trong vậy là bước đầu đã thành công rồi, nhưng lại chưa có bố cục rõ ràng nên cũng khó nhận xét, chờ một thời gian nữa xem sao đã.
    Mình cũng có tí góp ý là hồ nhỏ nên trồng những loại cây lá nhỏ thôi, cây súng ở giữa một thời gian nữa sẽ làm hỏng bố cục, lúc đó muốn di dời nó đi với cái nền đất xét thì....
    Vài lời nhận xét, mong hồ bạn ngày càng đẹp.

5. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Ô cảm ơn a em đã góp ý nhiều em mới chơi lần đầu nên hok bít lắm ^^ sẽ chỉnh lại bố cục và post lên cho a em góp ý sau thank.

6. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn mới chơi mà làm được hồ vậy là đẹp lắm rồi đó, hồ bạn nước trong nhưng tiền cảnh thì thư thớt quá, bạn dời cây dừa bên góc trái vô trong đi sẽ đẹp hơn, tiền cảnh bạn có thể trồng thêm Ngưu Mao Chiên lùn xòe hay TCN cũng được, lần sau chú ý bố cục hồ xìu bạn nhé, thân.

7. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Dời cây dừa vào đâu bây giờ hả bạn mình thấy hết chổ òi. Mình định đem cây xà lách chính giữa qua bên fai hồ bứng cái bụi héo bỏ đi mà hok bít là bự quá trồng trong góc có hợp hok?Mình để tiền cảnh trống vậy là do tính trồng Trân Trâu Nhật cho nó bò dưới nền với thêm vài bụi cỏ quanh gốc đá,nhưng chưa có bình Co2 với lại nền mình làm đất sét hok bít TCN nó có đủ dinh dưởng để phát triễn ko nữa đang lấn cấn vụ đó bạn bít thì chỉ mình với thank. ^^

8. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn mới làm bể nước trong,cây cũng đang đà phát triển,cho thêm CO2 tốt hơn cho cây,thả cá bút chì,thay nước thường xuyên,giảm giờ chiếu sáng sẽ bớt rêu hại . Về bố cục có một góp ý nhỏ, bạn bầy lại hòn đá đứng phía sau cho nằm xuống,phía sau nó trồng thủy cúc và bỏ cây lá to ở giữa đi.thế nhé!

9. bingpham

bingpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ anh đẹp ! và sắp tới cây dừa đằng trước hộp lọc sẽ ... chít do thiếu sáng anh nhé !

10. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Thanks thaison.tl nhiều nhe mình sẻ thử làm lại xem sao. Cây dừa của mình thấy nó vẫn phát triển tốt mà hùi trước mình dùng hộp đèn thiếu sag chổ hộp lộc hơn bây giờ nữa mà nó vẫn phát triễn vượt bật mới có 4 tuần mà mình đã fai cắt bớt 2 lần òi đó bạn nó lên tới mặt lun hì chắc do phân đủ dinh dưỡng thanks bạn nhiều.

11. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    bạn dời cây dừa vào trong hòn đá đi kế bên cây thủy cúc được đó, ko dời liền sau này nó phát triển rồi khó dời lắm đó, ah nền bạn chỉ có đât sét thôi hả hay có thêm phân nền gì ko ? bạn trồng TCN

12. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    bạn trồng TCN hồ bạn phải tăng cường thêm đèn hơn nửa, ko có CO2 cây sẽ ko đẹp thôi... mua sau cũng được mà....

13. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Nền mình chỉ dùng đất sét trộn thui bạn àh với cát mịn và sỏi nhỏ thui chứ hok dùng gì thêm hết.Mình định trồng TCN mà sợ chất dinh dưỡng hok đủ nên tính mua thêm phân viên về nhét vô với lớp mặt cho TCN nó tốt mình tính mua BONBON dc hok bạn.Còn mấy cây thủy cúc của mình sao nó cao quá nó hok có rậm rạp ở dưới mà cứ mọc lên cao hoài thân nó hok có lá nhiều làm sao cho nó ra lá nhiều vậy bạn.

14. bangdkvn

bangdkvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của bác đẹp thật. Tôi rất thích màu xanh mướt như vậy. Bạn tìm mấy hòn đá ở đâu vậy? chỉ cho tôi với. Thanks.

15. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Uh đá đẹp thật đấy, mình nghĩ nên bố trí đá nằm nghiêng thì đẹp hơn là tất cả dựng đứng lên vậy trông đều đặn quá. Mà hình như có cục màu xám xám thì phải có lẽ nên bỏ ra vì không hợp với những viên kia đã rất đẹp rồi.

16. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Sau đây là tình trạng bể sau khi đã chỉnh sữa lại theo ý kiến của một số a e mong mọi người góp ý thêm.Em mới trồng thêm một số TCN thử nghiệm hok bít sau này nó có thấp hok nữa hay là cứ cao vầy hoài chắc chít quá.

17. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Mấy cục đá bên trái thì thấy cũng ổn nhưng mấy cục bên fai chẳng bít để sao cho nó hợp em tính mua cục khac. Đá em mua bên phía đường Thành Thái mới mở cái đường đi vào trung tâm di động Mobile phone đó mấy bác ra đó mua em thấy cũng nhiều đá đẹp lắm.Thank mọi người góp ý ^^

18. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Hồ em mới vừa setup lại một lần nữa hùi chìu này có thay đổi bố cục và trồng thêm một vài loại cây mới mua trên Thủy Mộc.Công nhận trên Thủy Mộc bán rẻ thiệt ^^.
    Hình toàn cảnh;
    Hình góc trái hồ:
    Hình góc phải hồ:
    Chính giữa gần một chút:
    E mới trồng thêm mấy bụi cỏ và cái bụi màu hồng bên phải.Mà hình như sai lầm,cái cỏ ở chính giữa hồ nó cũng nhảy nhánh như hẹ vậy còn TCN thì bò liệu trồng gần vậy có sau ko mấy anh đang phân vân quá hok lẽ giờ bứng lên bỏ a e nào bít chỉ e mau mau với hok nó bến rễ thì nguy hixhix. :(

19. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    hixhix chẳng ai thèm góp ý dùm mình hết nản quá :((

20. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn có chỉnh sửa thấy tạm ổn rồi,nước trong,cây đang phát triển,thêm ý này nhé cái cây cỏ vỹ ấy cho nó về một góc cho khỏi cô đơn buồn tẻ,cây đó ở tiền cảnh nghe không hạp, còn tcn xem lại cái nền có hợp không đã,cố gắng nhé