Bể mới set up - T7 - 8/11/2008 - MrDeVince!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi MrDeVince, 11/11/08.

1. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nọ đã viết kinh nghiệm khi setup bể tại đây.

Hôm nay tiện chụp được vài pose ảnh sau 4 ngày setup đưa lên cho mọi người cũng góp ý. Thông tin về bể thì mọi người có thể xem ở đường link trên đầu bài viết. Mọi người vào đó góp ý để bài viết hay nhé. Cảm ơn các bác nhiều. Sau đây là vài hình ảnh mình mới dùng cái Cyber Shot W35 chụp, dòng này chụp ảnh hơi mờ các anh em thông cảm.

Đây là hình ảnh em nó chính diện - Mặt tiền của e nó đó!

Mặt hông của e nó đây - Nhìn không được nuột cho lắm =p~ !

Còn đây là vài hình ảnh của dân cư trong đó

Em tép mồi, mới mua để thử bể, e này khoái chụp ảnh nhất, làm dáng hoài.

Thi triển khing công này

Em Phượng Hoàng này có vẻ õng ẹo, bẽn lẽn, nên chụp lén này hehe

Vẫn phải chụp lén

Chụp lén từ khi e một mình đến lúc e tay trong tay

Đôi chuột này cũng phải mất vài pose mới lấy được nét từng này ~X(

Một chút e ấp của tuổi dậy thì :x

Cô đơn một chút nắng vàng - Thân em hiu hắt anh quàng tội ai

Nhìn một bên bể nè, từ trên xuống, có mỗi 1 viên đá ong của bác codai mua tại Lý Vũ

Và đây nữa nè

2. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ anh em thấy ít cây quá , lên mua thêm cây bổ sung vào thì có vẻ đẹp hơn .Nhìn vào bể râm rạp hơn thì sẽ đẹp hơn nhiều so với hiện trạng bây giờ.

3. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em thấy bác xếp đá có vẻ dàn trải quá, chất liệu đá lại ko đòng đều
    đèn đóm thế nào mà TCN đang ngóc đầu lên kìa bác.

4. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn sự góp ý chân tình của tất cả các bác, tất cả đều đúng hết, vì là bể đầu tay nên mình chỉ chồng có 5 loại cây trong đó có TCN, một cây 2 góc mà không có nhớ tên, một khóm dương xỉ buộc lũa, một khóm trầu bà buộc lũa luôn, và 3 chậu ngưu mao chiên cắm ở cạnh đá. Tất cả hiện vẫn đang là sự thử nghiệm về môi trường bể, mục tiêu của thời gian vài tháng tới đó là thảm trân châu nhật, cây tươi tốt và cá không die.

Đá thì đúng là không đồng đều, có ít nhất là 3 loại đá ở đây hehe. Còn trân châu nhật ngóc đầu là do ngày đầu setup mua có 2 đèn 90cm Jebo 1 máng nên nó thế, hiện cũng chưa cắt vì một số đã bò ngang sau khi bổ sung thêm một bóng 90 nữa rồi.

Tuy nhiên ở đây vẫn còn một vài điều thắc mắc, các bác giúp đỡ nhé.

Đây là thông số bể và môi trường nước cũng như bể

Hiện Co2 2 giấy'1 giọt, mở 12 tiếng 1 ngày cùng với thời gian mở đèn.
    Đèn 3 bóng Jebo 90
    Lọc tràn Ap1200 24/24h, nhạm thạch ở dưới, trên là bông lọc.
    Kích thước bể 1200x40x50 (L, w, h)
    nền Bonbon 8 bao, cát 15 kg.
    PH 6.5
    Bổ sung phân nước số 1,3 của Lý Vũ, kèm khử Clo nước trước khi dùng.

Các thắc mắc hiện tại thế này

- Cây không thấy thở, hic, chỉ thi thoảng vài em có chút bọt thoi thóp thôi, liệu thế này có tệ hay không?
    - Trân châu nhật lúc đầu thiếu sáng, cứ để im liệu các ngọn ngóc rồi có bò lại không hay phải cắt đi?
    - Bể mới thấy một số người nói cần thay nước 3,4 ngày 1 lần, 1/2 bể liệu có cần thiết không?

Hiện mình mới thắc mắc được có từng này, mong anh em cao thủ võ lâm chỉ giáo, cảm ơn rất nhiều.

5. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bể hơi ít cây đá hơi nhiều loại khác nhau bạn cho nền cao về 1 góc rồi lũa đá cho bên cao thấp thì bác trồng CTN sẽ đẹp hơn đấy.mà CTN nhìn như của bác là rất rễ khg bò mà chỉ cao lên thôi nhưng bạn nhớ cho thêm cây cối nhé

6. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    bác có thể dũng cảm bỏ bớt đá....đưa gốc cây đi vào 1 góc bể, đá cũng chia làm 2 cụm ...nền bonbon nên nhiều bonbon hơn nữa không thì bạn sẽ chờ lâu để có đủ chất dinh dưỡng đấy
    bể sạch nhưng sạch quá e rằng bể đang thiếu dinh dưỡng

7. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn bác, trước đây mình có đọc mấy bài dậy setup hồ nền bonbon của a Trường Thịnh, thì thấy một hồ 80x40x50, a Thịnh sử dụng 5 bao bon bon, cây rất ok, trên thực tế theo lý thuyết thì đáng lẽ bể phải sử dụng 16l = 8 bao vì thể tích bể là 160l. Hiện mình cũng đang thử nghiệm xem liệu với bể ít bonbon có thể giảm chất dinh dưỡng, cây mọc lâu nhưng liệu đây cũng sẽ là không có rêu dại hay không?

Hiện trân châu nhật của mình phát triển rất tốt, 2 ngày mà 80% là ra nhánh mới rồi. Mở đèn 12-14 tiếng liên tục trong ngày nhưng hiện tại thì chưa thấy rêu xuất hiện, tuy nhiên bể mới được có vài ngày nên chưa nói được điều gì hết.

Vẫn còn những câu hỏi thắc mắc và cần mọi người chỉ giáo!

- Cây không thấy thở, hic, chỉ thi thoảng vài em có chút bọt thoi thóp thôi, liệu thế này có tệ hay không?
    - Trân châu nhật lúc đầu thiếu sáng, cứ để im liệu các ngọn ngóc rồi có bò lại không hay phải cắt đi?
    - Bể mới thấy một số người nói cần thay nước 3,4 ngày 1 lần, 1/2 bể liệu có cần thiết không?

8. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đèn bạn chỉ nên mở 8h/ngày thui. còn cây thở thì bạn có thể thấy lúc mới thay nước chứ nước ôn định thì ít thấy lắm, chỉ một vài loại cây là có thể thấy nó thở thôi, ví dụ như ricca. thay nước là vấn đề rất quan trọng, 2-3 ngày/lần, mỗi lần 1/3 nước là đc. những ngày đầu sau khi setup bạn nên thay mỗi ngày 1/3 nước trong khoảng 1 tuần. TCN có sáng mạnh cần thiết là nó tự bò ah bạn ơi, ko lo đâu.

9. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn các bác nhiều về những chỉ dẫn rất chi tiết. Nếu có thêm những khó khăn thắc mắc nào, em sẽ lại hỏi tiếp. Trân trọng!

10. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Sau khi được mọi người tư vấn thì mình đã trồng thêm một vài cây mới, thêm đèn, hiện là 3 bóng Jebo 90cm, trân châu nhật vẫn bõ bình thường. Chỉ là lúc trồng cây để hơi cao nên nó bò buồn cười lắm. Hình update 1 tuần. Tuy nhiên là bể có dấu hiệu nước bị đục và vàng. Mình có chụp hình mong anh chị em có kinh nghiệm như bác codai, a trường thịnh (cái này bonbon bị lộ một số chỗ nên e sợ bị rã phân), anh AQH, chị GC hay bác nào giúp đỡ.

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Em nó của ngày hôm qua còn trong trẻo, còn đây là e nó của ngày hôm nay. E đã xem vấn đề thay nước, 1/2 bể nhưng ko có tác dụng. Lọc thì vẫn như mọi ngày chạy 24/24. Dùng cái Ap1200 mua tại Lý Vũ dành cho lọc tràn. Một hông bể để lọc, hông kia để ống xả nước để đảm bảo tuần hoàn cho bể.

Bể đục, cá có hiện tượng bị nấm (chấm trắng trên mình neon, phượng hoàng).

Hình của e nó đây. Mong các bác giúp đỡ!

11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Máy lọc AP 1200 hơi nhỏ và yếu cho bể 1,2m . máy AP 1600 thì phù hợp hơn !
    Màu vàng nâu nâu của nước là từ lũa tiết ra , sau vài tuần có một lớp rêu xanh mỏng trên lũa thì màu nước cũng giảm dần không còn vàng nữa . Nếu luộc kỹ lũa trước thì ít bị vàng nước hơn !
    Nước chưa trong hẳn trong tuần đầu tiên là rất bình thường , chờ sau hai tuần sẽ ổn , bạn cứ yên tâm .
    Cá bị nấm do có nguồn nấm bệnh sẳn từ cá đưa vào bể , phải bắt cá ra một hồ nhỏ trị bệnh cho thật ổn rồi mới đưa vào bể trở lại .

Trước đây mình thử nghiệm dùng Bonbon với lượng ít hơn hướng dẫn vì chỉ muốn làm nền mỏng cho đẹp và cũng không muốn giữ bố cục lâu hơn một năm !

12. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3

Thanks bác rất nhiều, vậy chắc e sẽ đổi lọc Ap1600 thôi, chứ lúc đầu mấy nhân viên của bên Lý Vũ Lý Chính Thắng giới thiệu cho nên e mới mua à ^ ^. Lại thêm một cơ số tiền ngu rồi.

Hic, lúc mua lũa tại TM, thì cô bé tên Trang báo chắc chắn là lũa ko ra màu, nên khi về e cũng ko luộc, lúc bỏ vào tuần đầu cũng không thấy ra màu, hôm qua (thứ 2 - 17/11) em cũng có nghĩ có thể lũa ra màu, cạo cạo lũa ra thấy có bụi ra, hic, thế mới bó tay.

Còn bố cục của bể e hiện tại cũng không muốn giữ lâu hơn 1 năm đâu, vì cũng chỉ là bể thử nghiệm, chơi cho vui mà. Chứ không thì đầu tư thêm vài bịch bonbon nữa cũng ko đáng bao nhiêu.

Cuối cùng xin cảm ơn bác đã bỏ công sức ra viết bài giúp đỡ em trong lúc hoạn nạn.

13. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Tình hình là hôm nay khó ngủ nên hý hoáy bật đèn lên ngắm vợ yêu thế nên tiện tay chụp e một cái. Đây là hình ảnh e nó trong ngày 22/11.

Bể đã hết đục và vàng sau 5 ngày thêm nước vi sinh natribacteria của Đức vào/
    Hòn trống mái của nhà em.
    Thương e mấy núi cũng trèo mấy sông anh cũng lội mấy đèo a cũng qua.

Gặp e cách trở núi sông, bắc cầu ô thước a rước nàng về rinh.