Bể mới setup 2 ngày, lần đầu làm bể, xin mọi người cho nhận xét

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi heotop, 28/11/11.

1. heotop

heotop New Member

Thích đã nhận:
    7
    Tập tành chơi thủy sinh vì thích làm famer ^^, lần đầu làm bể nên dù có đọc chút ít tài liệu nhưng vẫn thấy ko hài lòng lắm, xin mọi người cho nhận xét để bể đẹp hơn,

Bể 70x35x45
    Đèn odysea 2 bóng 60
    Nền Gex sand plan
    Chưa có CO2, bác nào tư vấn em vụ này với, cái này em mù tịt
    Cây nhỉu loại ko bit tên, em lấy ở chỗ bác Hòa làng Yên phụ, đc bác chọn cho.

2. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Tcn bác cắm không đúng kĩ thuật rồi.quy hoạch cây trồng còn nhiều hạn chế.nmc nhìn ảo ảo thế nào vậy nhỉ :-?

3. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    TCN bác nên cắt ra từng ngọn cắm sẽ nhanh đẹp hơn đó ạ, bố cục của bác tạm ổn rồi nhưng còn cây bác tham khảo một số bể của các anh em, TCN ai lại cắm ở góc trong bên phải của bể thế kia? cắm hết ra ngoài đi. NMC ở phần hậu cảnh không hợp bác nên kiếm cây nào để làm hậu cạnh hợp lý rồi cắm hết ngưu mao chiên lên tiền cảnh. đôi lời góp ý

4. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    BÁc cắm lại TCN vào giũa , đổi NMC ra ngoài đi, k sau này N+NMC cao lên trông k hợp lí.

5. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Coi bộ xanh xanh đỏ đỏ cho em nhỏ nó mừng ^^.........

6. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    TCN của bác lá to nhỉ? hôm qua em mua bên 60 Tràng thi lá bé tí.

7. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    đồng ý với bác này là nên cắm mnc quanh chân đá sẽ hợp lí hơn.
    Bác hòa thì có biết cái gì đâu, có mỗi 1 "bài" tủ ko biết đc ai dậy cho rồi học thuộc, lần nào cũng nói đi nói lại thỉnh thoảng nêm nếm thêm bớt với cây hiện có, mới chơi thôi thì cứ trồng xem cây phát triển ntn rồi học hỏi kinh nghiệm dần bác ạh
    Về nền thì gex nước trong nhưng hạt khá mềm dinh dưỡng cũng ko nhiều dùng để chơi tép với rêu dương xỉ hợp lí hơn, về CO2 thì ko có cũng đc nhưng có thì cây sẽ phát triển căng mướt hơn. bể nên bổ xung thêm ít nhất là 1 bóng 60

8. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Trồng toàn nmc với ccn thế này nên có co2 , Theo mình bỏ hết ccn ra trồng toàn nmc thôi , hai góc bạn trồng thêm cỏ nhật cũng đẹp hoặc rau thơm. Cái chính là mấy cây đằng sau bác Hòa chọn cho ít thế . Mấy cây lá nhỏ trồng thưa xấu lắm . Bạn thử chỉnh sửa dần dần xem sao . Đầu tiên là phải cái phần tiền cảnh trước đã .

9. Tit

Tit Active Member

Thích đã nhận:
    50
    @trong_nghia: TCN mua ở 60 Tràng Thi là lá cạn mà bạn, sau này ra lá nước thì cũng to như vậy thôi.
    @heotop: Hai bóng 60 đối với bể này có thể thiếu sáng cho TCN bò, mình cũng đang dùng 2 bòng Osram 60 cho bể 60 của mình, TCN sau khi thay lá nước cũng đã bò được 1,2 đốt, tuy nhiên, cây không được căng lắm, mình đang theo dõi và xem xét có nên thêm đèn hay không. Về cách trồng TCN, lần trước mĩnh cũng trồng như bạn, sau 1 thời gian (khoảng 10 ngày) cây không thể bò được mà ngỏng hết lên, mình đã định bỏ TCN đi, sau đó mình đã cắt từng đốt để trồng vào nền thì thấy hiệu quả hơn rõ rệt, mình nghĩ bạn nên điều chỉnh lại TCN, tuy mất công một chút, nhưng bù lại sẽ có thể có thảm TCN đẹp. Đối với thủy sinh, theo mình nghĩ, phải "Từ từ thì khoai nó mới nhừ" :). Mình cũng mới chơi thôi, có đôi lời trao đổi với bạn, có gì sai mong được chỉ bảo. Chúc bạn có bể đẹp.

trong_nghia thích bài này.
  10. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    mình đồng ý với ý kiến bác này :applause:
    chơi tcn đòi hỏi as nhìu + co2 thì cây mới đẹp đc > nên đầu tư thêm đèn + co2
    tcn cắt ra làm tiền cảnh ; nmc cắm gần mấy cục đá
    mà bác này củng hay nhỉ:mới set bể mà bỏ cây + cá vào lun :applause:

11. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    nhấc viên đá chủ ra dùng búa và đục cho nó 1 phát ra làm đôi rồi xếp vào sẽ ngon hơn ^^ viên đá to quá viên bên kia bé quá