Bể mới setup của Trungiam bằng phân hữu cơ vi sinh

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Trungiam, 23/1/13.

1. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    <iframe src="http://www.youtube.com/embed/R_36dv-zfJA" allowfullscreen="" frameborder="0" height="720" width="960"></iframe>

Em dùng 4kg phân hữu cơ vi sinh + 5kg sỏi trứng + 1kg nham thạch + 5kg đá và đã có cảm giác cạnh bể bị lòi kính ra ngoài (sờ thấy). #:-S
    Bể keo 70x35cm kính 5mm. Em lấy tạm băng dính dán vào các góc. Em không định dùng nhiều sỏi vậy đâu.
    Hôm đầu dùng 2kg phân thấy nền thấp quá nên rút nước ra thêm 2kg nữa vào nên sỏi bị lẫn trong nền ko ít ;)
    Tổng thiệt hại phần trong bể (trừ cá) là 250k. Tiết kiệm quá nhỉ ? Mong là bể ko vỡ.
    Đi mua cá trâm mà hết mất nên làm tạm ít cá neon, bảy màu, đàn cá vàng bong bóng cũ từ trước.

Last edited: 23/1/13
  2. kimson-nguyen

kimson-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    392
    Hồ 70 cm mà bạn dùng kính 5mm thì hơi thiếu an toàn.Bể thủy sinh bạn nên thả cá nhỏ thôi chứ mấy em cá vàng này thì cây cỏ không lên nổi với nó đâu.

3. mrnam

mrnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    bác Kimson-nguyen nói đúng đấy ạ bể như vầy ít phải kính 8 ly 5 ly ghê ghê ( cho e hỏi luôn bác mua 7 màu đỏ chót đấy ở đâu vậy ạ

4. Moonbeo

Moonbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    340
    Em thấy vụ dán băng dính là ghê ghê, hehe dán vậy chả có tác dụng gì cả :D

5. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Bể thủy sinh ai lại thả cá vàng, bọn này có tài nhổ cây- phá phách lắm đó..

6. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    Loại cá vàng này nhỏ nhất bác ạ. Miệng rất nhỏ, không phá được cây đâu, sục nền còn ko bằng mấy em chuột. Em nuôi lâu rồi em biết mà.
    bể em mua từ năm ngoái, giờ bán đi chẳng được. Em ước tính trong bể khoảng gần 100kg. Không biết giới hạn của bể kính dán keo 5mm là bao nhiêu :-SS
    Còn bảy màu đẹp và phong phú nhất HN thì chỉ có ở cửa hàng nho nhỏ trên Hoàng Hoa Thám, mua ở đấy mấy chục lần mà em chưa bao giờ nhìn lên bảng hiệu.
    À em search trên mạng thấy ảnh cửa hàng này, mặc dù không biết tên mà search vẫn ra trong vòng 2p. Siêu không :laughing:
    6k/đôi bảy màu. Hình như ở đây có tới 4-5 loại nhưng theo đợt, còn thường thì có 2-3 loại trong bể.
    Cá ở đây rẻ hơn các hàng khác, nói chung là hàng cá càng nhỏ bán càng rẻ. Rẻ hơn một nửa so với mua ở cửa hàng lớn trên Phạm Ngọc Thạch :)
    Lượn lờ trên HHT nhiều sẽ thấy hàng này lúc nào khách cũng nườm nượp.

Last edited: 23/1/13
  7. dzuphuoc

dzuphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Thật ra chơi Thủy sinh mà tiết kiệm quá cũng không tốt, ít nhất thì Bể - Đèn - Lọc - Nền mà không tốt thì cây trong bể khó mà tươi tốt được.

8. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    chuẩn, bể đầu tay của em, chơi một thời gian xem thế nào. Lần này chơi đại một loại phân, lần sau chắc chắn sẽ trộn với nhiều thành phần hơn.

9. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    cửa hàng này em mua mấy lần rồi , nói chung có hàng nhưng đắt hơn các hàng khác rất nhiều , mà người mới chơi thì bị chém ghê gớm lắm :(( , lúc đầu k biết em sút 3 cốc rong ở đấy 75k ra đầu hoàng hoa thám thì có 8k/1 cốc , lần sau qua hỏi chơi chứ đéch mua cho , thằng chủ thì cứ lẩm bẩm anh chị mua nhanh còn cho ng khác xem , ko mua thì đứng dậy đi chứ =))

nguyentunghp thích bài này.
  10. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    nền của bác e là không ổn rồi, chỉ có phân hữu cơ vi sinh thì nó chả có tác dụng gì mấy, thằng này chỉ chứa vi khuẩn vi sinh mà thôi, không có chất chát gì cả

nguyentunghp thích bài này.
  11. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    hàng đấy mua cá được thôi chứ cây thì đắt :laughing::laughing:
    :-S phân này hình như cũng tốt mà, ít NPK nên ko bị nóng, mùi không hôi như NPK, thành phần khá giống phân trùn mà một số bác dùng để trộn nền. Nước không bị đục, bị váng. Phân bón bây giờ cũng hàng trăm loại như thuốc men ý :-S dùng đúng loại thì cây mọc tốt.