Bể mới setup lần đầu của cassaaus

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi cassaaus, 9/5/08.

1. cassaaus

cassaaus Member

Thích đã nhận:
    0
    Kích thước: 180x90x55
    Nền: Nham thạch, ADA
    Cây: ráy, rêu cá đẻ, cỏ thìa, CTN, CT thường, Diep tai hồng, vẩy ốc .....
    + lọc máng tràn
    +CO2
    Đèn: 3 bóng AM 90cm + 2 bóng AM 60cm
    bể mới setup được 1 ngày
    xin các bác nhận xét giùm :

2. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    lần đầu tiên setup như vậy là ổn lắm rồi, mới ngày đầu tiên lên nước còn đục, bác nói lọc máng tràn là lọc gì thế? lọc tràn dán kèm theo bể hay loại lọc với hộp lọc treo bán sắn thường dùng cho các hồ cá? bác nên mua hoặc tìm đọc thêm trên diễn đàn để chế một cái lọc phù hợp hơn với bể chơi thủy sinh nhé, lọc quan trọng lắm đây. về bố cục thì cũng ok. cây súng đỏ chuyển về bên trái ngay đầu bên phải hòn đá sẫm màu, phía trước bụi diệp tài hồng lá táo và ép nó thấp xuống bằng cách cắt tỉa và ánh sáng phù hợp thì sẽ đẹp hơn ở vị trí đó. cát hơi trắng so với toàn cục, và dòng sông nhỏ, đi hơi xéo và uốn lượn hơn một chút nữa thì sẽ tự nhiên hơn. dx sừng hươu bạn đừng buộc dải rác khắp lũa như thế, hãy chọn rêu để cột thêm lên lũa, dx gom chúng lại thành bụi nhỏ buộc ở gốc lũa hoặc tập trung tại những khúc giao cành lớn sẽ đẹp hơn. có lẽ bạn tắt bớt đèn để chụp? nên cảm giác hơi thiếu sáng. hồ này sâu 90cm thật sao ta?
    cho cái bể thêm thời gian đi nhé, thời gian sẽ trả lời thêm. thân

3. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin nhận xét thế này, dòng sông pác rải đá nó trắng quá nhìn chói mắt trông ko dc tự nhiên cho lắm. Hồ này 180*55*90 đúng ko pác chứ em thấy chiều sâu chỉ có 55 chứ làm gì mà 90 đc. Nên dời bụi súng đỏ ra phía sau lũa và nên trồng thêm 1 số cây ở hậu cảnh. Pác chơi cái BG đen cho nó nổi, đó là vài ý kiến của em

4. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bạn nên dán thêm cái phông sau bể để nó tôn thêm vẻ đẹp của bể.con suối đặt giữa trung tâm cần phải chỉnh sửa đôi chút ,theo ý mình thì nên nới rộng cửa suối về bên bãi trân châu khoảng hơn một gang tay nữa ,bên bãi cỏ thìa bồi thêm ngần ấy cự li lục địa nữa nhằm chuyển hướng dòng chảy,để dòng chảy không đâm thẳng vào khán thị ,mình vẫn lăn tăn về phần lọc nếu có điểu kiện bạn chụp hoặc tả về bộ lọc để anh em tham khảo .chúc bạn có bể đẹp..

5. fbson

fbson Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ đầu tay mà như vậ là quá đạt rồi. như bác da góp ý nên dời bụi súng xác pháo gần cục đá thì sẽ đẹp hơn. chúc mừng hồ đẹp

6. concacha

concacha Member

Thích đã nhận:
    0
    Bị die hết một hình, còn hình sau lớn quá tải cả 10 phút chưa xong,....

7. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    Bể bạn đẹp đó bạn ơi nhưng cho minh góp y nha.bạn trông TCB như thế là hơi nhiều đó khi nó lên sẽ rậm quá đấy với lại cây Súng đỏ của bạn nên cắt lá cao đi thi nó mới đẹp đc,không chúng cứ thi nhau lên mặt nước đấy.hihi.chúc anh nhanh có bể đẹp nha

8. cassaaus

cassaaus Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã nhận xét giúp cs.
    - Về cái lọc em lảm cái máng gắn liền với giằng bể chạy suốt chiều dài bể, chia làm 3 ngăn mỗi ngăn dài 50cm, ngăn đầu tiên cho nham thạch, ngăn thứ 2 sứ trắng và bông lọc. Bơm lên đầu này nước xuông đầu kia.
    - Dòng suối dùng cát trắng nên sáng quá em cũng thây không hợp lý không biết thay bằng cát vàng xây dựng có được không( rải thêm cát vàng lên trên)
    - Cái bể này trước em nuôi mấy con cá ăn thịt nên làm hơi kỳ, kích thước chính xác bể là dài 183cm, cao 90cm, rộng 55cm hình như bể hơi sâu nên ánh sáng có vẻ không đủ.
    - Theo bác TRH thi chỉnh lại cái suối như thế có vẻ hơi khó vì ảnh hưởng đến nền nhiều quá, bác có cách nào chỉnh mà đỡ phải sáo trộn cái nên thì giup em với, thú thực với bác em phải tranh thủ 5 ngày nghỉ 30/4 1/5 mới có thể làm được như vậy đấy giờ mà sửa lại thì em chết
    Đến hôm nay được 1 tuần rồi cây súng đỏ nó leo lên mặt nước trông xấu quá chiều về em chụp cái ảnh em post lên các bác xem thử, nước thì hơi vàng vàng như mầu nắng.

9. Tô răng hô

Thích đã nhận:
    12
    cám ơn thi nhấn phím khích lệ anh em đi:p,sửa lại con suối không khó đâu.chẳng phải đào bới gì đâu ,cực dễ mình sẽ bày cách cho bạn sau.

10. cassaaus

cassaaus Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay em chỉnh sửa đôi chút nhưng có vẻ vẫn chưa được hợp lý lắm, hôm trước lần đầu post ảnh nên không biết cứ để nguyên cả hình nên hơi bị chậm mong các bác thông cảm.
    Em nghĩ cái lọc của em có vấn đề thì phải, nước hơi bị đục, nhìn kỹ có cặn lơ lửng rất khó chịu bác nào giúp em giải quyết vấn đề này em cảm ơn.
    troi oi!!! chả hiểu mạng mẽo thế nào mà mãi không up được ảnh:angry::angry:

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hình anh to quá, ngồi lâu ơi lâu vẫn không load nổi :D. Anh resize lại cho dễ xem, dễ load.

12. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hình to khủng bố, resize lại đi huynh vậy load bít chừng nào mới xong

13. Tô răng hô

Thích đã nhận:
    12
    muốn chỉnh sửa con suối hoặc thay nền cát .trước hết ta dùng vòi thay nước hút cát cũ ở nơi mình cần thay ra,bao giờ trơ đât nền hoặc nham thạch thì dừng lại.sau đó ta đổ vật liệu trang trí {cát hoăc ADA}vào chai la vi ,dải nhẹ nhàng vào nơi cần chỉnh sửa .sau đó là thay nước uống trà.!!

14. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mỗi lần bạn định chỉnh sửa hãy suy nghĩ kĩ chọn phương án tối ưu, rồi hãy bắt tay làm như vậy theo mình nghĩ sẽ hiệu quả hơn chăng?nước đục với bể lớn dùng lọc ngoài HVT giải quyết tôt , một phần cũng do chế độ thay nước và do cách bạn sửa chỉnh cây,nền nữa.

15. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo tôi hệ vi sinh trong bể chưa kịp phát triển,nếu có điều kiện bạn xin chút nước từ bể thủy sinh cũ đổ vào sẽ làm cho VS phát triển nhanh hơn đó.nên tham khảo lọc ngoài atman hay hovaten sẽ cho bạn kết quả như mong muốn! chúc hồ ngày càng đẹp hơn nữa!

16. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bác resize hình cho anh em xem, hình to xem đau mắt lắm

17. cassaaus

cassaaus Member

Thích đã nhận:
    0
    em post hình bằng trang upload35.com nên không biết sủa thế nào cả bác nào biết cách sửa chỉ hộ em với.

18. cassaaus

cassaaus Member

Thích đã nhận:
    0
    mãi mới up được ảnh lên, môt tuấn sau khi setup
    Nước có mầu nắng vàng chắc tại nền ADA

19. HLongQN368_yk

HLongQN368_yk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên sử dụng nguyên lý lọc(chất liệu lọc) của bác HVT áp dụng cho vào hệ thống lọc tràn.Bình thường lọc 2 ngăn thì bạn làm thêm ngăn nữa,ngăn này dùng để điều chỉnh dòng chẩy đông thời chứa nước từ tầng ngầm chuyển sang thông qua lỗ dưới để sau đó mới chẩy tràn(bạn khoan lỗ phía dưới sát mặt nền).Như thế sẽ ưu việt đấy,ít tốn kém mà hiệu quả bạn cứ thử xem nhe!Chúc bể trong nhanh.

20. sonicdisto

sonicdisto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bể của bạn cao quá , nhưng lại thiếu sáng đấy .Lg ánh sang xuống đáy bể rất yếu , bạn nên thêm đèn. Bạn theo dõi trân châu sẽ thấy , nếu đủ sáng nó sẽ bò , còn thiếu sáng thì nó ngóc hết lên thôi .:D