bể mới setup nhào vô bà con ơi....

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi canuc, 23/6/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    sau 1 ngày đắn đo quyết định làm bể các nước mặn(thay cho bể thuỷ sinh) vì mình gốc là dân miền biển ko lẽ lại chơi cá nước ngọt, có vài tấm hình quy trình làm bể, mong các bạn cố vấn để mình hoàn thiện nốt phần còn lại
    bể của mình kích thước 60*30*60 kính dày 8mm, chân kệ bằng gỗ verrner sơn PU hoàn thiện...hì..hi
    còn đây là sau 2 ngày hoàn thiện phần thô gồm một bể lọc bêb dưới có thể tích gần m[tj nữa bể chính gồm san hô chết, bông lọc và máy bơm 30W, bể gồm 3 khoang
    còn đây là hệ thống đèn gồm 2 bóng 12W màu trắng và xanh sắp tới sẽ bổ xung thêm một đèn chiếu rọi ánh màu vàng 20W

lamcoo thích bài này.
  2. hieuticco

hieuticco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tôi vừa ở Resort Hoàn Cầu ở Ninh Chử xác bãi biển mà trong nhà hàng để hồ cá nước ngọt thật là tiếc, ước gì tôi được ở đó tôi sẽ làm hồ hoành tráng ( phải trên 2m) vì nước biển có sẳn và nguyên liệu nuôi tôm ở đây cũng phong phú, hình như bạn chưa tham khảo cách trang trí hồ nhiều, bố trí như thế không ổn đâu, nếu đủ money thì lam đại hồ to nếu gần biển mà biết cách setup thì chi phí chỉ 1/5 so với chúng tôi những người ở đồng bằng và miền núi ( không có biển)

3. hoanghaitb

hoanghaitb Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ của bạn thì làm đẹp đấy,hồ của bạn làm vậy thì nhỏ qúa để chơi cá biển và san hô, hệ thống lọc như vậy thì tốt rồi, ánh sáng thì tôi thấy không khả quan lắm. :D

4. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ này sai sót nhiều về kỹ thuật nếu dùng để chơi cá nước ngọt thì ổn nước mặn thì 100% không thành công mong bạn tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật qua những bài viết đã có trong 4rum

5. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    mình biết là bể của mình kích thước chưa dc gọi là ngon lành, nhưng vì diện tích nhà có hạn và vị trí đặt có hạn nên mình phải làm kích thước như nè, vả lại là bể đầu tiên nên mình sẽ rút kinh nghiệm cho những bể sau.
    @thanh ocean:ko đến nỗi bi quan như vậy đâu bạn, rồi mình sẽ nuôi thành công và mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm đó cho bạn
    @hieuticco:mình cũng đang ở đồng bằng sông hồng đây bạn, nước biển mình phải khuân từ đà nẵng ra đoá
    -----------------------------------------
    còn đây là hồ đã được trang trí bằng đá sống và nước biển đã lọc được 3h, đến ngày hôm nay thì đã trong lắm rồi...đang hồi hộp chờ đến ngày thả quỳ và cá
    các bạn tư vấn thêm cho mình nhá

6. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    đây là hồ đã thêm ánh đèn rọi
    còn cận cảnh nè
    sau khi chạy lọc dc 2 ngày, hồ vẫn duy trì một số loại còn sống dc trên đá
    chờ đợi từng ngày đến cuối tuần để thả quỳ

7. romantic

romantic Member

Thích đã nhận:
    0
    :laughing:Bác này tự tin quá
    Thế nào Cá cũng xếp hàng về Tây Thiên

8. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chờ đủ 21 ngày rồi mới thả cá hồ của bạn quá nhỏ để chơi quỳ bạn có thể thả khoản 4 hay 5 chú cá nhỏ mà thôi chúc thành công

9. Hai Tai

Hai Tai Guest

nhìn cảnh bạn dựng giống như đường đi thỉnh kinh vậy, đá kia chơi vơi quá, coi chừng động đất nó rớt xuống là nát hồ của bạn đấy

10. noirfish

noirfish Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hình chụp của bác canuc nên resize lại chứ để vậy Lớn quá thời gian tải rất lâu!Chẳng thấy gì hết, hic. Hồ trông chật chội thật, chắc là chỉ chơi được mấy em cá nho nhỏ xinh xinh thôi. Đá để cheo leo quá, không khéo lăn xuống đè các em cá là toi...

11. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bỏ mấy cục san hô chết ra , hồ nhỏ có ba cục đá sống là đủ rồi

12. thanh ocean

Thích đã nhận:
    3
    @canuc: Nếu như bác nuôi thành công thì cho em theo làm đệ tử nhe. Em lúc nào cũng muốn học hỏi những kinh nghiệm mới hết. Cảm ơn bác trước nhe.
    Ah mà cái tủ lạnh nhà bác chắc cũ rồi chuẩn bị thay phải không ah?Nếu vậy thì cũng sớm thôi mà.Vì hồ nước mặn kế bên đó.

Last edited: 26/6/08
  13. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    nói thật với bạn là mình ko phải chuyên nghiệp chơi, đây là mình muốn setup 1 cái bể tặng vợ và đứa con trai 3 tháng tuổi của mình thôi, vì sao mình dám nói mạnh với bạn như vậy là vì mình có ông bạn chuyên chơi và kinh doanh loại này và cũng đã từng setup rất nhiều bể cho khách cũng như 1 số quan chức nước bạn Lào, nen mình rất tin tưởng ông em của mình, mình vào diễn đàn là mong nhận dc nhiều lời đóng góp bổ ích, để hoàn thiện bể của mình ngày càng tốt hơn chứ ko hề có mục đích nào khác, bạn nên có thái độ đúng mực mỗi khi command bài người khác.
    rất cảm ơn những lời lẽ đầy khiêu khích của bạn
    Bể học là vô cùng, đừng nên quá tự đắc với những gì mình đang có....cái đấy là cái tồn tại lớn nhất của người V và bạn cũng ko phải là ngoại lệ

14. tuca

tuca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cục đá trên cao phía trái chông chênh dễ rơi quá , coi chừng vỡ hồ đó . Mấy hòn phía dưới hình như là san hô chết , ko phải là đá sống . Hò bạn nhỏ nên sử dụnmg càng nhiều đá sống càng tốt . Mình nghĩ hồ bạn chỉ nên nuôi ít quân số thôi , như nhiều người ở trong phòng nhỏ dể bị ngộp lắm . chúc bạn có hồ cá như ý .

15. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    anh ơi hồ anh hình như có mấy cái chấm xanh đó, con màu xanh lá cây là con gì vậy em thấy là lạ ko bít con gì

16. thanh ocean

Thích đã nhận:
    3
    @canuc: Bác nóng tính quá rồi đấy tất cả những gì em nói đều là thực tế cả không có gì là tự đắc với những gì mình có hết và cũng không có ý gì là khiêu khích hết. Từ trước đến giờ chưa có ai biết đến thanh ocean này mà xem em như một kẻ khoác lác kêu căng cả. Ở đây em chỉ muốn nói đến bác hãy xem lại cách setup hồ cá của mình xem đã hợp lý chưa? Chứ nếu không khi bác thả cá vào thì chúng liệu sẽ sống được bao lâu trong hồ cá nhà mình?Đến khi đó liệu nó có còn là món quà của bác dành tặng cho gia đình mình nữa không hay lại thêm một nổi buồn nữa khi thấy cá chết, rồi kéo theo sau đó là những hư hỏng về những đồ đạc trong nhà khi bác đặt bể cá "NƯỚC MẶN" cạnh chúng,bác có dám chắc rằng mình sẽ không làm rơi vãi một giọt nước biển nào vào đồ đạc trong nhà mình không? Em không biết người em của bác sẽ có bí quyết gì về hướng xử lý tối ưu để nuôi cá trong một hồ có một vải khuyết điểm lớn về thiết kế như vậy? Mong bác chỉ giáo! Em là một người rất đam mê sinh vật biển dường như niềm đam mê đó đã ăn sâu vào máu rồi nên mỗi khi thấy ai đó có sở thích thả cá vào ngắm chơi cho vui không nghiên cứu kỹ về chúng là em hơi bức xúc.Chúc bác sẽ có một hồ cá biển như ý và và nhưng con cá nào về nhà bác sẽ được sông lâu!
    Bác nói đúng bể học là rất rộng và em chưa bao giờ hài lòng với những kiến thức gì mình có cả, nhưng những gì mà em có được là do đúc kết từ kinh nghiệm rất nhiều năm nên những gì em nói có thể hơi khó nghe nhưng nó là sự thật.

Last edited: 28/6/08
  17. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    rất vui lại nhận được trả lời của bạn điều đó chứng tỏ bạn rất chân thành...đúng ko..có thể mỗi vùng miền có những cách hành văn câu từ khác nhau nên có thể mình hiểu sai ý bạn, có những cái bạn nói rất đúng và mình vẫn lắng nghe và tiếp thu đó chứ, nhưng cũng có những tồn tại nhất định trong hồ cá của mình mà trong 1 sớm 1 chiều chưa thể khắc phục ngay dc, mong rằng vẫn nhận dc những lời chân tình của bạn
    trân trọng

18. thuanan

thuanan Member

Thích đã nhận:
    0
    úi trời ơi chỉ có dzậy mà cũng cãi nhau nữa à? nói chu là chỉ góp ý và chia sẽ kinh nghiệm cho nhau trong cách setup 1 hồ cá nước mặn sao cho đẹp và tiện lợi nói chung là mình cảm ơn các bro nhiều nhe nhờ các bro tranh cai mà mình xem để có thêm kinh nghiệp cho riêng bản thân mình :D

19. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    đây là quỳ và cá mình thả vào nuôi dc gần 1 tuần rồi, mời các bạn góp ý
    trông cứ buồn buồn làm sao các bác ạ

20. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nở tốt nhưng thấy hải quỳ sao sao á, hải quỳ thường thì ngập cả thân trong đá còn con này thì nhú gần nửa cái thân lên khỏi sỏi, ngội ghê....sao k thấy cá vậy bác ????????????????

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.