bể mới trông cây mong mọi người giúp đỡ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi thangjin, 4/9/12.

1. thangjin

thangjin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    mình lần đầu tiên chơi thủy sinh mong ae giúp đỡ bể mới trồng cây nhưng ko biết có đúng cách ko vì ko có kn chỉ là lượm nhặt trên diễn đàn .
    cho mình hỏi cây có phải trồng ngập nước ko ? và chế độ ánh sáng thế nào ? mình định trồng cạn khoảng 1 tháng cho cây phát triển mới cho nc vào trong bể mình trồng là trân châu cuba vậy mong mọi người giúp đỡ góp ý giúp mình với mình cám ơn trước

tep rili, Dungnv, minh_tam and 4 others like this.
  2. thuysinhHG

thuysinhHG Member

Thích đã nhận:
    44
    Bể của bạn kích thước bao nhiêu vậy. Đá xếp hơi rời rạc.

3. congtubg

congtubg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Chuẩn phong cách ADA khi nao cây full bể là đẹp luôn :D , mùa này trồng TCCB nước luôn cho nhanh .

4. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    uh chỗ mình chỉ có loại này thui ! thế bạn tư vấn cho mình cách trồng đi . trồng như vậy liệu có phát triển dc ko ?

5. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    bể mới cần ae tư vấn nhung ko ai tư vấn đành làm liều

mong ae tư vấn nhưng ko có ai bởi vậy mới làm liều nhưng cây tccb bắt đầu đen lá ko cầm cự được lâu
    pic..
    Clip..
    [youtube]http://youtu.be/kBpvz6x5974[/youtube]

ae giúp mình cách trồng TCN or TCCB với

lam_cantho and ngoc_tanlong like this.
  6. bettamt

bettamt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    242
    bạn có thể chụp 1 bức chính diện được không?để học hỏi đó mà.cám ơn bạn.

7. vietdinhvan

vietdinhvan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    Mùa này mà bác vẫn chơi tccb ngập nước thật ra mà nói là cũng khó giữ được.Theo em bác lên thay tccb bằng tcn và hậu cảnh trồng cỏ nhật theo đúng phong cách iwagumi (một số ý kiến nhỏ)

8. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    bác nên dùng TCN , hoặc cỏ giấy đi bể bác cũng to mà , trồng TCCB biểu hiện đen lá là tèo rồi :(

9. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    nên trồng thêm ít cây cảm giác thưa thớt quá

10. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    cám ơn toàn thể ae ! ko hiểu sao cây của mình trồng toan bị thối gốc chưa tim được nguyên nhân , ko hiểu do phân nền hay do nguyên nhân gi khác ,cỏ nhật ở HN mình ko biết mua ở đâu bác nào có địa chỉ thì giúp mình với

11. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    + Mong các ae diễn đàn chỉ dẫn nguyên nhân ví sao trồng cây không phát triển mà thối gốc tùm lum , nước có mùi tanh cứ thay nước được vài ngày lại bị lại
    . Thông số bể : 1m65 .40. 60
    . Đất nền : đáy lót xốp mỏng + nham thach + cát vàng + phân nền GEX 3x4L ( vì kinh phí có hạn ) + ADA NEW AQUASOL 3x9L
    . Ánh sáng 4 bóng túy 40x40 thắp từ 7h sáng đến 7h tối + 2 đèn metan thắp từ 3h chiều đến 6h tối
    . Lọc chạy 24/24
    + Rất mong ae diễn đàn giúp đỡ vì niềm đam mê mới này đang bị giảm sút mong ae hay giúp mình đốt lửa cho niềm đam mê mới ( đam mê thủy sinh )
    + Chân thành cám ơn !

12. vietdinhvan

vietdinhvan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    Hiện tượng đấy là do trồng tccb cạn rồi mới cho vào nước,cây chưa kịp thích nghi cộng với thời tiết không thuận lợi dẫn đến tèo.cũng có thể do dưỡng của bác quá nhiều cây cũng không lên được.với bể mới thì nên cách 2 hoặc 3 ngày thay từ 30% đến 40% nước một lần.
    Cỏ nhật bác có thể qua đây: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=95230&page=21

Last edited: 6/9/12
    bachikho and ngoc_tanlong like this.
  13. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    hồ này theo phong cách iwagumi của ada nêm mình nghĩ bỏ luôn táo nhỏ lá đỏ đi,full tccb thôi sẽ thuần hơn! thân!!

14. thangjin

Thích đã nhận:
    40
    cám ơn các sư phụ bởi cây hay chết lên trồng các cây khác chỉ là thư nghiệm ^ ^

15. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Bạn sài nền gì mà TCCB die vậy, mình đang chuẩn bị set một bể full TCCB đây, nghe bro nói hoang mang quá. Cho anh em thông số nền đi. Mùa này mình nghĩ bắt đầu mát mẻ rồi, mình nghĩ TCCB chơi là ok rồi mà. À quên, bể set đẹp đó (nhưng hình như sao y bản chính quá - của sir Amano ấy mà) hi hi

16. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    mới chơi mà bác chơi cccb thì toi là đúng rồi, cây này khó trồng với cả các cao thủ nữa là, mùa nóng này lại càng khó trồng. Bể mới set thì trồng cỏ nhật cũng tèo nhanh vì thối gốc do nền vừa nóng vừa dư dinh dưỡng, tốt nhất là trồng CCN làm nền, hậu cảnh NMC cao, hoặc vẩy ốc. QUan trọng là phải có Co2 đấy nhé.

17. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    mình đọc 1 bài trồng theo kiểu này thì ngày nào cũng phải phun nước cho ướt lá cây.lúc nào cũng phải ẩm ướt.đèn của bạn thắp như thế thì kiếm 1 cái quạt tản nhiệt thổi bớt hơi nóng của đèn đi vì đèn chiếu thẳng xuống bế mình nghĩ ít nhiều nó cũng bị nóng.
    Còn điều nữa là sao bạn lại rải xốp bên dưới nền làm j :| cái này mình ko hiểu.nếu độn nền thì thà bạn cho gạch hay đổ thêm nham thạch nó vẫn thoáng đáy hơn mà.Nước tanh thì cũng đúng mà vì mình trồng bán cạn lọc chưa chạy được.đất lúc nào cũng như đầm lầy thì tanh là đúng mà.

18. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    bác xem lại vấn đề sau:
    nền-1 điều lạ là bác độn cả xốp dưới nền, mục đích của bác là đôn nền sao nó lại ko ở lớp dưới cùng mà lại lẫn giữa các lớp nền khác và lẫn cả lên mặt trên. Em cũng chưa thấy ai dùng xốp dưới nền và ko bít nó có hại j ko
    ánh sáng-bác dùng đèn tuyp 40x40 là đèn j và có phải đèn dùng cho ts hay đèn dân dụng? lại còn bật 12t nữa nếu là đèn dân dụng chỉ tổ làm nóng bể. thời gian chiếu sáng nên 8t hoặc 4 bật 4 tắt 4 bật để hạn chế rêu
    Co2- hình như bác đang dùng sủi khí bình thường chứ chưa có Co2, bác nên đầu tư 1 bộ co2 hoàn chỉnh cho bể của mình
    lọc-bác dùng lọc j công suất bao nhiêu? bể bác có mùi tanh chắc là do dòng chảy ko mạnh có vũng chết lọc ko hiệu quả
    bác xem lại vấn đề về phần cứng trên có j thắc mắc cứ hỏi a e trên này nhé. bác cũng đừng có nản sớm chúc bác mau có bể đẹp

19. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    bể sao roài chú em, tình hình khả quan chưa poss cho a e chém và ném gạch tiếp xem thế nào.

20. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Thời tiết đã nóng mà hun cả nửa ngày, thêm bóng Metal nữa em sợ cây cối chịu không có nổi trong khi còn mới, chưa kịp thích nghi và bén rễ

trong_nghia thích bài này.