Bể mới viethungpy

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi viethungpy, 25/7/10.

1. viethungpy

viethungpy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    xin chào mọi ng, e là thành viên mới, sau thời gian tìm hiểu và nhờ a e trên diễn đàn tư vấn, hôm nay e xin giới thiệu bể của e. kiến thức và kinh nghiệm còn nhiều hạn chế, mong dc mọi ng góp ý để e hoàn chỉnh hơn ạh.
    Thông số:
    kích thước:
    100x40x45 (cm)
    Nền: nền trộn của bác codai
    Lọc: lọc ngoài Jebo 825, 22w
    Đèn: 2bóng jebo 90cm (30w/bong)
    Co2:
    Cây: dự định TCN, cỏ nhật, đàn thảo, lệ nhi, thủy cúc, sunset
    Cư dân: dự định thả dàn bút chì, neon.
    vừa mới làm xong phần bố cục, xin post trứoc lên để xin ý kiến mọi ng truóc ạh
    cảm ơn bac truongthinh, codai, huunguyen da tu van giup e

Last edited: 25/7/10
  2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Phần nền phía trước đúng ra bạn cần trãi một vòng sạn sỏi sát mặt kính để che đi các lớp của nền .
    Nếu bạn chọn phong cách Hà lan thì cứ mạnh dạn trồng cây như chủ ý và nhớ phải tăng thêm số đèn . Và nếu đã theo dạng bể Hà lan thì đá cần dời ra nửa phía trước để cây không che mất hết đá . Tùy vào bố cục cây trồng , sau này lại tiếp tục điều chỉnh thêm-bớt đá nữa .
    Chúc vạn sự thành công , gian nan không hề nản . Hihi .

minhtue, dung_lion, mini and 3 others like this.
  3. viethungpy

Thích đã nhận:
    201

Last edited: 27/7/10
    minhtue thích bài này.
  4. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    a thật tinh ý, do e dự định trồng thảm TCN trải rộng trước tiền cảnh nên ...,hihi.
    e sẽ cố gắng dời đá ra trước xem sao, xong e tiếp tục post hình lên để xin ý kiến.:)
    Chúc vạn sự thành công , gian nan không hề nản . Hihi .[/QUOTE]
    rất cảm ơn sự nhiệt tình của a;)

minhtue, dung_lion and truongthinh like this.
  5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ đầu tư chắc chắn, nền bạn trải hơi dày, hồ này phải 4 bóng 90cm mới đủ sáng trồng kiểu HL.
    Bạn dùng card nhựa hay 1 miếng nhựa mỏng cạo theo chiều vách kính ngoài xuống thẳng dáy, khi nhấc tay lên thì sỏi sẽ che phủ hết các lớp nền, nhìn sẽ thẩm mỹ hơn.

minhtue and viethungpy like this.
  6. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Bạn đã vô tình tiết lộ vài điểm trong hệ thống nền của Bác Codai rồi.
    Thank you :)

minhtue thích bài này.
  7. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    wow, rất vui khi thêm 1 chuyên gia kỳ cựu như Blue nhận xét giúp.:applause: Diễn đàn này thật hữu ích, những ng mới như e có dc sự dìu dắt và chỉ bảo nhiệt tình để thỏa mãn niềm đam mê của mình.:)
    hic, lớp nền e dày 9cm,..chắc do e quá cầu toàn..cứ sợ bị xì nên...hihi..
    thanks blue, e sẽ làm theo cách của a.;)
    vài ngày tới e sẽ trồng cây và post hình lên, hy vọng tiếp tục dc blue quan tâm và góp ý nữa nhé.
    thân.

minhtue thích bài này.
  8. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    không biết cụ thấy được điểm gì, những điểm này thì ai đến tiệm cụ Cỏ mua cũng được hướng dẫn tỉ mỉ khi set, từng lớp được đóng gói riêng biệt....có điều chẳng ai biết trong đó có gì:laughing:

9. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    cảm ơn desperator đã trả lời thay e. nãy giờ e cũng suy nghĩ mãi mà chẳng hiểu fairytale nói đến điểm gì ở phân nền codai nữa,...:confused: (e gà thât),hihi..
    e cũng chỉ là newbie, mới chập chừng chơi thủy sinh, cũng nhờ a e trong 4rum tư vấn nên mạnh dạn setup và đưa lên đây mong dc học hỏi.
    đúng là có quá nhiều thứ để đam mê...hihi..

minhtue thích bài này.
  10. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Không phải ai cũng biết dải nền theo 3-4 lớp thế kia, Anh cũng đâu được dùng qua nền của Bác Cỏ như Em đâu.

Tiện thể cho mình hỏi 4 lớp đó từ dưới lên trên gồm những gì? Theo phán đoán thì: Lớp dưỡng chính - Nham Thạch - Cát - Sỏi?

minhtue thích bài này.
  11. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @viethungpy: nền của bác cỏ thì chơi bể Hà lan là ok rôi, sẵn tiện cho mình hỏi giá cả giờ của phân nền đó ra sao, bạn mua ở chi nhánh nào của bác codai thế.

@Fairytale: Quan trọng là lớp dinh dưỡng chính đó bác Codai pha trộn thế nào, tỷ lệ nguyên liệu ra sao, còn mấy lớp còn lại thì là tất nhiên phải có.

12. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    @Fairytale: như bạn desprator và nguyenhuudanh đã trả lời đó bạn, phân codai gồm 2 lớp chính (màu đen và màu vàng), còn tỷ lệ và có gì trong đó thì mình cũng potay,hic..bạn có thể hỏi những a e kinh nghiệm lâu năm trên dien đàn này hoặc hỏi thẳng bác codai xem sao?:confused:

---------- Post added at 08:05 AM ---------- Previous post was at 08:00 AM ----------

giá vẫn vậy bác àh, 20k/kg, mình mua ở chi nhanh NKKN.;) thân.

nguyenhuudanh thích bài này.
  13. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    tối qua e vừa điều chỉnh lại bố cục: đá được dời ra nửa phía trước theo như lời tư vấn của bác Truongthinh( bác Thịnh xem và cho ý kiến giúp e với nhé)
    đã dùng 1miếng nhựa cạo lớp nền phía trước như blue huong dẫn (@ blue_dolphin: cũng chỉ cải thiện thôi bác ơi, chứ ko đc đẹp lắm...hic. e thao tác ko khéo phân bị xì lên bác ah)
    e post tiếp hình tối qua..

nước đã trong,...., a e cho ý kiến về cây trồng nữa nhé (tiền cảnh ở giũa e định trồng TCN, hai bên tiền cảnh sẽ là đàn thảo, trung cảnh e trồng cỏ nhật và sunset, hậu cảnh góc trái e trồng thủy cúc,lệ nhi (vảy óc), hậu cảnh ở giữa e tính trồng cây diệp tài hồng hoặc hồng liễu, hậu cảnh góc fải là e đang bân khuân chưa biết trồng cây gì? ngoài ra e tính tròng cây dạng lá dài như hẹ nước ở phía sau cùng hậu cảnh dc ko ah? hay cay gì mà xanh tot la dai phủ lên mặt nuóc luôn ấy, các bác tư vấn giúp e nữa nhé! tối nay e sẽ trồng cây,
    thêm hình nhìn từ bên trái
    từ bên phải

Last edited: 28/7/10
    Blue_Dolphin thích bài này.
  14. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cây có đặc điểm như vậy gọi là cỏ cọp , nếu trồng dạng cỏ đó hoặc hẹ nước thì sau này nên dùng đá nhỏ để chặn khoanh vùng khu vực cần trồng , tránh tình trạng nó mọc lan ra quá nhiều .
    Để tham khảo nhanh một bể Hà lan thì hay nhất là tham khảo một bể nào ưa thích của anh Codai , bạn sẽ thấy cách bố trí phù hợp với đặc tính của từng loại cây .

lam_bi, socoladatviet and viethungpy like this.
  15. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    hic...hôm qua về trễ ko mua dc cây kịp để setup post hình như dự kiến...
    trong thời gian chờ hoàn tất phần bề mới này, e post tạm hình bể đầu tay của e, để các bác góp ý kiến (bể này là thực nghiệm đầu, còn quá non kém nên bữa giờ ko dám giới thiệu,hic..)
    @truongthinh: đây là cái bể kiếng 5li bị xì đáy, hôm nọ e nhờ a tư vấn gia cố thêm mấy tấm kiếng đó,hihi...
    e sẽ cố gắng hoàn tất bể mới để nhờ a e góp ý
    thân.

Last edited: 29/7/10
    muoivankhatmau, ndl and tapchoicu like this.
  16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nói thêm chút về cái hồ đá, bạn vun sỏi vào các chân đá, tạo dốc từ trong ra ngoài, vừa làm cho đá tự nhiên và hồ có cảm giác sâu hơn...
    Hồ đầu tay cũng ok lắm chứ!

viethungpy thích bài này.
  17. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779

Nói thiệt là cái đầu tay này bố trí cây và lũa quá hợp lý , trừ bãi cát quá trắng thôi .

viethungpy thích bài này.
  18. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    cảm ơn blue, về hồ đá: thật ra 1phần do e chưa tỉ mỉ trong setup nền, lớp nền khá dày, lớp sỏi thật ra hơi mỏng nên ko thể vun vào chân đá, giờ thêm sỏi vào nữa thì nền lại dày thêm, hic..có lẽ e sẽ cố dùng cây để tạo chiều sâu vậy,...
    còn hồ lũa đầu tay chỉ là sự thử nghiệm, thanks lời khích lệ của blue
    thân.

19. viethungpy

Thích đã nhận:
    201
    hihi,..thanks a, hồ này chủ yếu thực nghiệm là chính, uhm,....sau khoảng 3tháng thì chỉ có cỏ thìa, lưỡi mèo và hồng liễu là phát triển tốt, còn dương sĩ thì lá bị thâm đen lấm tấm, trầu bà lá bị vàng, thanh hồ điệp thì lá dưới gốc bị úng,hic...e vẫn chưa xác định chính xác nguyên nhân, e nghĩa chắc do e bố trí ánh sáng quá nhiều (3bóng jebo 60cm) nên những cây ko chịu ánh sáng mạnh sẽ bị hư lá, một lý do nữa là do e chưa kiểm soát dc môi trường nuóc trong bể,...
    về việc duy trì bể lâu dài cần a chia sẻ thêm kinh nghiệm.
    thân

20. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    bác à, em nghĩ: bác nên set bể trước đi đã, hình thánh ý tưởng của riêng mình. sau đó, up ảnh lên, rồi các pro, các anh em khác sẽ góp ý và hoàn thiện nó. chút xíu mạn đàm.