BỂ MỚi

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi dung_gl, 22/9/06.

1. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bể này nhờ Biển xanh tư vấn kt . Bi giờ đã setup xong . Mong các bác cho ý kiến nha
    Có một số dân cư trong bể lúc chụp hình lại xấu hổ nên chỉ có lèo tèo thế này

2. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mấy con sao biển nhìn yêu quá cơ! Đẹp đấy chứ, nhưng bạn bố trí đá ít quá, chưa đủ hang hốc cho cá trú ẩn thì phải. Tớ thấy trong saigon một số bể nước mặn cũng có rong nữa cơ.

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đẹp quá !
    Mấy cái cục dưới đáy có phải hải quỳ ko anh ?

4. thanhliêm

thanhliêm Guest

Hồ cá của bạn đẹp đấy!:applause: .Mình thấy, bạn sắp xếp dãi đá không tự nhiên lắm, nếu có thể, bạn hãy cho chổ cao nằm sau, chổ thấp nằm trước, có chổ đứt khúc để tạo vực thẳm cho tự nhiên hơn, vài lời góp ý, mong bạn có hồ cá đẹp hơn!

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bể này đẹp lắm bọn sao biển nổi bật giữa nền đá san hô màu tối kia ( CÂY VỚI CÁ rất thích ) nhưng có điểmm mất cân đối là hải quỳ lớn quá so với kích thước của đá san hô , theo CÂY VỚI CÁ thì hải quỳ phải nhỏ hơn đá san hô và to lắm là hơn nữa tản đá chút thui chứ nhìn cái to thế ...đẹp nhưng nhìn nó với vật chủ( ĐÁ) thì mất cân bằng, cần phải có khoảng cách cho các đá tạo ra cái hở cho cá uốn lượn tung tăng chứ nếu dầy đặc thế thì cá nhỏ ko nói cá mà lớn thì chỉ tung tăng trên bề mặt nước là nhiều , cách phối màu cho bề rất đạt rất nổi bật ...nếu như có thêm vài bụi hải quỳ màu xanh lục hay có thêm con hay hài quỳ gì đó có màu xanh của lá hay nhạt thì càng hay .
    CÂY VỚI CÁ

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    vài lời góp ý nhưng nếu ko được thì anh cứ bàn tiếp nhe , CÂY VỚI CÁ cũng muốn đàm đạo về nghệ thuật xếp tạo cảnh của biển , mấy anh em góp ý tiếp nhá.

7. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn mọi người đã cho ý kiến đóng góp:applause: Thực tình mình ới chơi bể nước mặn lần đầu nên:cứ kiếm được cây san hô hay hải quỳ về là xếp búa xua vào trong bể.!!!
    Đọc ý kiến đóng góp của mọi người mình thấy đúng quá.Để vài ngày nữa bể ổn định. Mình sẽ sắp xếp lại đá và san hô tạo cho bể có chiều sâu.
    Một lần nữa cám ơn và mong nhận được thêm ý kiến đóng góp của các bạn cho bể của mình

8. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Chúc mừng bác!bể đầu tay thế này là ok rồi!nhưng em thấy cá nhiều quá khó xử lý nước.nếu chủ đề chính của bể là san hô và hải quì thì bác chỉ cần nuôi thêm cá khoang cổ để chúng sống cộng sinh là bác có một môi trường bền vững rồi.mong bác thật thành công với niềm đam mê mới để anh em học hỏi nhé!:applause: :applause: :applause:

9. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Hị hị . Vuỡn biết vậy, nhưng cái bọn cá biển này nó đẹp quá!! Nhìn con nào cũng mê,nhìn con nào cũng muốn tống ngay vào bể.Thôi để chọn lọc từ từ vậy:laughing:Cám ơn Pine nha

10. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cuối cùng thì công trình cũng hoàn thành . Chúc mừng bác em chỉ có ý kiến là các bố trí lại Hải quỳ . Đúng như bác cây với cá nói . Hải quỳ to quá ( Chắc là mắc tiền #:-S )
    bác nên bố trí lại cho cân đối .Phía sau bác bố trí thêm mấy cành san hô thì đỡ trống hơn . Nhưng dù sao đối với em cũng là quá mỹ mãn rồi . Còn cái vụ chon loc xong bác nhớ alô cho em nhé :laughing:

11. ca_ro_phi

ca_ro_phi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoan hô bể bác Dũng đông quân quá nhìn mà thèm, bể em toàn mầu xanh thôi không đỏ như của bác rồi!

12. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bạn cho thêm vào vài tên tôm BÁC SĨ đi, để chúng bò lung tung trên dãi đá của bạn ý mà lại sạch hồ( khoảng 20k/1 tên):D

13. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Ối giời ơi, cẩn thận xử lý nước nhầm cho Hồng Long và Quá Bối anh nhé! Nhìn bể cá biển màu sắc sặc sỡ ghê cơ... Đẹp!

Bể anh Biển Xanh em thấy có con gì giống con rắn hay lươn biển ý anh Dũng ạ, trông ngầu và đẹp phết! Có gì thì lại đẻn 7 món, hị hị...

14. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Mình mà thả tôm vào thì đảm bảo con Mó lửa và 2 con Mao tiên sướng lắm !Vì được ăn đặc sản mà:crying:Mà cái giống tôm như bạn nói thì ở ngoài bắc này chẳng có đâu bán cả

Last edited: 25/9/06
  15. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Con Thiên long đó Anh cũng định nuôi .Nhưng nghe bảo rắn biển độc lắm lại ghê không dám !! Nhỡ nó khợp mình 1 phát thì thăng[-(
    Hôm qua mất cả buổi sáng loay hoay mà vẫn không sắp sếp được mấy hòn đá cho ưng ý !!Cuối cùng thì cái rạn san hô của mình nó lại ra cái hình cong cong, không biết có phải là cánh cung hay không nữa?.Có lẽ tối nay lại phải post hình lên để trưng cầu ý kiến mọi người

16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bài viết đã update trên trang chủ ABV
    Ít ảnh quá anh Dũng ơi, Chụp thêm vài nhát ở góc độ khác đi.

17. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Cái bọn cá biển này còn bắng nhắng hơn cả cá Rồng chụp hình bọn nó mỏi muốn gẫy cả tay và cổ lun:laughing: Có con mình vừa định chụp thì nó lại giở trò chui vào hốc san hô mất tiêu.Đợi cả nửa ngày cũng chẳng thấy ló cái mẹt ra.Ghét~X(
    Tối nay về sẽ cố làm mấy kiểu để mọi người bình loạn cho nó xôm:laughing:

18. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Theo mình cái nền san hô vụn thay bằng nền cát chắc hợp hơn nhỉ??? Đó là ý kiến riêng của mình thôi.
    Ở chỗ mình ở thấy hồ cá biển họ chất nhiều hải quỳ lắm. Ít để lộ mấy khối san hô chết ra. Nhìn trông rất đẹp.

19. dung_gl

Thích đã nhận:
    5
    Buồn quá , chắc tại mới chơi thiếu kinh nghiêm:
    Không hiểu là do thời tiết thay đổi,hay là cá mới về (yếu khó nuôi) hoặc là bể mới nước chưa ổn định !!.Ngày hôm nay mình phải tiễn đưa đồng loạt 4 chú khoang cổ về tây phương cực lạc:crying: :crying: :crying: Thôi thì cầu mong chúng nó sống khôn thác thiêng , phù hộ cho số dân cư còn lại trong bể....[-( [-( [-(

20. atu_lahan

atu_lahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy, thời tiết là củ chuối nhất, chẳng có cách gì đối phó được!hix