bể "Mùa xuân nhỏ" của sinh viên

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi LêTuấnAnh, 23/12/14.

1. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

mê thủy sinh nhưng còn sinh viên chưa có điều kiện nên ko lên đc bể to, nên em làm cái bể nhỏ để bàn cho đỡ nghiền :D
    Thông số bể của e:
    bể: 30x20x20
    nền: gex xanh
    đèn: LED
    lọc: lọc vách liền bể
    co2: có
    Cây cối: tân đế tài hồng, chân trâu cao, vảy ốc, chân trâu ngọc trai, cỏ thìa(ko biết phải ko ạ), 1 ít minifiss nhặt đc.
    mấy em tam giác, mún, ít rc mà thỉnh thoảng lại phi ra ngoài em lại thả vào cho rc thịt=((
    Thấy mọi người bảo nền gex xanh ít dinh dưỡng ko biết có phải ko ạ @@
    Em up ít ảnh:
    Mới set up
    Cắt tỉa lần 1 sau gần 2 tuần:
    Hiện tại sau gần 2 tháng
    :D
    Góc trái
    Góc phải
    Mấy em RC chăm chỉ :D
    Toàn cảnh bể
    em up hơi nhiều ảnh mọi ng chịu khó xem hết :D
    Mọi người góp ý cho em với để sau này có điều kiện em lên bể Hà Lan to, cám ơn mọi người.

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Đẹp quá rồi, cái mùa xuân nho nhỏ này là niềm ao ước lớn của nhiều người đó nhe

Hoai Niem thích bài này.
  3. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Led loại nào vậy bạn, cây lên màu đẹp quá......................

4. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Được đấy chứ, nhìn mấy bức ảnh đầu mình không hình dung nó sẽ ra hồn như mấy bức cuối đâu, cậu chủ có vẻ mát tay quá. Đúng là mùa xuân nhỏ rồi, có xanh có đỏ.Đẹp lắm

concuabaoto and tapchoicu like this.
  5. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

cám ơn anh :D trc anh lấy cái đèn 60 của em thì phải @@

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:27 AM ----------

em dùng 3 dãy led 5630 có 1 dải xanh ở giữa ...............................

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:28 AM ----------

đc khen nhiều sướng quá :D
    nhưng cho em hỏi có 1 số lá của em cứ kiểu bị vàng xong bị như là sâu gặm @@ ở chân trâu cao, ko biết là sao ạ?

6. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Bạn trồng cây lên căng đấy, rất đẹp, khoái nhất là mấy khóm Tân đế, TTC bị vàng và rỗ lá là do mọc dày bị che sáng nên rữa lá thôi, tia nó thì đừng cắt ngọn mà cầm panh giật từng ngọn cho thưa bớt đi. Chúc có bể đẹp đón xuân.

7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nếu là cái đèn 60 thương bệnh binh thì chuẩn rồi :D

Mình ấn tượng ở hồ này 2 điểm:
    - Nền dày. Nhiều hồ có thể tích nhỏ nhưng vẫn tiết kiệm chi phí nền bằng cách độn nham thạch. Vậy là lượng dinh dưỡng cũng bị cắt giảm, sau vài lần vật vã chống rêu hại xong thì hồ lại hết dinh dưỡng, thế là đứt gánh giữa đường.
    - Sử dụng nền gex chơi cắt cắm. Mọi người rất hay ác cảm với nền gex, chủ yếu nói nền này dinh dưỡng kém, nhả chậm... Nhưng nếu so lượng dinh dưỡng và tuổi thọ nền thì cũng không thua kém các thương hiệu nổi tiếng khác là mấy.

8. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

Tân đế nó cũng thưa lắm mà cứ cây nào nhú cao khỏi đội hình là em tỉa luôn cho bằng :D dùng panh giật ngọn ạ, để em thử. Em thấy bảo Gex xanh chỉ chơi tép, ko biết đến tết có còn dinh dưỡng ko :-s

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:24 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:19 AM ----------

chính nó đấy ạ :v bể em nền hơi dày, bể cao thêm tầm 10cm nữa thì đẹp, em rút kinh nghiệm lần sau, tại em làm bể định chơi rêu mà sau lại đổi ý, Gex em thấy tới bây giờ thì tốt, ko thua ADA là mấy nhưng sau sau thì ko biết tnào T.T

9. viethungpy

viethungpy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    cây khỏe mạnh thở ào ào, lên màu sắc khá đẹp, chứng tỏ môi trường nước trong bể của bạn rất tốt. chúc mừng mùa xuân ko hề nhỏ của bạn.

10. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Đúng rồi, nền dày chơi được lâu, cây cối cũng căng khỏe.
    Gex thì mình chuyên dùng gex xanh, chủ yếu vì nó rẻ hơn ADA trong khi bonbon lại bụi quá. Cảm nhận hạt gex rất bền chắc, ít vụn, ít bụi. Về dinh dưỡng thì mình không chắc, vì chuyên dùng nền trộn độn ở dưới rồi phủ 1 lớp gex lên, nhưng gex xanh được xác nhận là dành cho cắt cắm, gex đỏ mới là cho tép, thế nên có lẽ nhà sản xuất không để bị thiếu dinh dưỡng đâu

Bể này cây thở tốt thật, không biết có dùng co2 ngoài không hay chỉ do LED khỏe?

11. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

bể em có dùng co2, hình cuối cái ống trắng là ống co2 em cắm vào lọc cho trộn luôn :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:07 PM ----------

em cám ơn anh :D.................................................................

12. darkmon

darkmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    596
    cho mình hỏi co2 bạn dùng gì cho bẻ nhỏ ntn??..................................

13. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

co2 em dùng bình co2 ngoài dẫn vào hộp lọc bằng cái ống trắng như hình dưới, để sát máy bơm cho hút ra bể luôn, em cũng ko để ý là mấy giọt/s @@
    bể em khi nào tắt đèn cũng tắt lọc luôn nên ko có co2 vào bể khi tắt đèn nữa, sợ cá nó bơi mệt mà lại co2 nhiều thì tèo mất ạ. Bơm 2,5W mà em thấy dòng vẫn mạnh quá

14. cubii

cubii Active Member

Thích đã nhận:
    64
    cho e hỏi chủ Top sài Led gì mà cây lên màu đẹp quá vậy?? <3

15. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

mình dùng LED 5630, bật 12h/ngày :D ...................................

16. giadinhdaquy

giadinhdaquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    bạn cho mình hỏi chút, với đèn này bạn dùng nguồn gì vậy. mình chưa chơi led bao giờ nên không hiểu lắm

17. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

LED này em mua ngta DIY sẵn r, cũng ko biết nguồn gì, a cần thì để em chụp ảnh cái nguồn :D

18. cubii

cubii Active Member

Thích đã nhận:
    64
    oh, hồ bạn lên màu đẹp quá!!! LED ánh sáng màu thế nào vậy bạn? bạn mua nhiêu 1m?

19. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

LED 5630, lúc mình mua là cả cái đèn luôn nên cũng ko biết giá từng m tnào, màu sáng trắng hơn ảnh 1 chút, chụp lên ảnh màu hơi vàng @@

20. cubii

cubii Active Member

Thích đã nhận:
    64
    cám ơn bạn nhe! vậy là toàn dãy sáng trắng hả? có dãy nào xanh hay đỏ, vàng gì không?