Bể NANA 120x50x50

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi hun_ken, 3/10/12.

1. hun_ken

hun_ken Member

Thích đã nhận:
    42
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--> Biết đến thủy sinh khoảng hơn 1 năm, bây giờ mới có điều kiện post bài lên diễn đàn, rất mong sự đóng góp và chia sẻ kinh nghiệm của ace.
    Như tiêu đề, e mới set 1 bể 120x50x50 cho thành viên mới của gia đình em là bé NANA chơi.hihi:x
    Thông số:
    bể: 120x50x50
    đèn: 2 máng 120cm( 5 bóng t5- 1 đèn 2 bóng và 1 đèn 3 bóng)
    Nền: trộn bác Cảnh, 1 bao ADA, đá, lũa...
    Lọc: DF1300
    CO2 có
    Cây cối: rau thơm, sao nhỏ, liễu, cccb, ráy lá dài, tiêu thảo, vảy ốc đỏ, xanh, hhd....
    1 vài hình ảnh demo
    [​IMG] góc trái
    góc phải
    Thử với gốc lũa này
    Gốc lũa thứ nhất e thấy thích hơn, thích thì nhích lun...:devil:
    Đây là hình ảnh bể đc 1 ngày sau khi cắm cây.
    góc phải
    góc trái
    bonus: đây là tình yêu và cảm hứng của iem.

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

2. yar

yar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    142
    wow cao thủ nay mới xuống núi,nhìn bố cục chắc a ko phải mới chơi rồi,mới nhìn xếp đá và lũa ko hòa hợp với nhau lắm nhưng vô cây thì quá đẹp up hình thường xuyên tình hình bể nha anh

hun_ken thích bài này.
  3. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    theo e thấy thì khối đá bên trái ok rồi còn cái đồi bên phải nhìn thấy không hợp , đặc biệt khúc lũa theo em thì có 2 phương án thế này
    1 là trái giữ nguyên , phải bỏ khối lũa đó đi thay bằng nhiều cành lũa dài có hướng tua tủa về ngọn núi bên phải
    2 là trái đôn cao núi nên 1 chút nữa lùi sang bên phải khoảng 1 gang , bên phải bỏ lũa tạo 1 đồi thoai thoải hướng ngược vs núi bên trái , ở giữ tạo 1 con suối nhỏ ....

hun_ken thích bài này.
  4. pảth

pảth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,145
    cute baby, mỏe than your tank, hahahahaha....lovely tank also.

hun_ken thích bài này.
  5. hun_ken

hun_ken Member

Thích đã nhận:
    42
    oạch, có ji cao thủ đâu bạn, mình cũng mới chơi thôi, còn phải học hỏi nhiều, hihi, đây là bể thứ 2 mình làm, bể đầu tiên bị vỡ, rồi bận việc gia đình 1 thời gian, bi giờ mới có time chơi lại.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:55 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:35 AM ----------

Cảm ơn bạn đã xem và góp ý, ý mình cũng giống ý 1 của bạn ghê, vì hiện tại chưa kiếm đc lũa như ý nên tạm thời như thế, mình hoàn thiện bố cúc dần dần...bi giờ đợi cho bể ổn định xem cây cối phát triển thế nào đã.:D
    Nghịch ngợm ps chút:D

6. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Ồ nếu bể mà đúng như ảnh post cuối cùng này thì khủng quá.

tep rili and hun_ken like this.
  7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Có nên để khóm tròn hậu cảnh bên phải trùm lên lũa không bác chủ top, hay bác muốn khoe lũa?

hun_ken thích bài này.
  8. hun_ken

hun_ken Member

Thích đã nhận:
    42
    Thực ra đấy chỉ là hình minh họa thôi bạn ah, còn bể hiện tại đang trong giai đoạn hoàn thiện, chờ cây phát triển...lũa thì cũng chưa kiếm đc theo như hình demo mo nên cũng chưa khoe đc ji ah.Thanks!

9. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Theo em với bộ đá đẹp thế này thì vai trò của lũa là không cần thiết.Ngược lại nó làm lệch bố cục và giảm sự hùng vĩ của toàn bể.
    Chỉ cần chỉnh đá đôi chút thôi.Bác trồng cắt cắm hay iwa thì cũng đều đẹp cả.Nhìn đá đã sướng rồi.

hun_ken and Blue_Dolphin like this.
  10. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Em cũng thích cái bể này không có lũa cái kích thước giống hệt bể em hì hì

hun_ken thích bài này.
  11. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Thì em cũng thấy vai trò của lũa nên bị bớt đi nên mới hỏi bác như vầy :D

hun_ken thích bài này.
  12. hun_ken

hun_ken Member

Thích đã nhận:
    42
    Update bể sau 2 tuần, tình hình là em mới thay đổi 1 tí góc phải các bác cho ý kiến. Các bác cho em hỏi luôn cách trồng em sao nhỏ, e trồng đc vài ngày là bị thối gốc rùi die.hix.
    CCCB bắt đầu bò, nhưng cũng có bụi bị lụi,và lá cccb em thấy nó cứ trong trong như kiều mất màu ý, có làm sao không a? vẩy ốc xanh thì lên khá tốt, vảy ốc đỏ thì màu cứ vàng vàng.
    thanks mọi người đã xem bài và góp ý.

13. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bệnh của bác là do cái đền T5 đấy, bác xàicho em 6 cái T8 xem khác không

bachikho and hun_ken like this.
  14. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    hậu cảnh trái bác nên tỉa đi, vảy ốc ra nhánh nhìn sẽ dày hơn.

datmoc and hun_ken like this.
  15. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    thấy ổn hơn lúc đầu rồi đấy bác ạ , cọn vụ lá mỏng và trắng theo em đc biết thì có 2 nguyên nhân chính
    1. là ánh sáng yếu ...
    2 là độ ph trong bể cao , có thể bác xem lại vật liệu sứ lọc ... làm tăng ph
    còn Sao nhỏ em đc biết là khi môi trường bể ổn định thì mới trồng đc , khi trồng thì cắm nhẹ gốc dễ sao nhỏ rất dễ đứt như cỏ nhật ...

hun_ken and bachikho like this.
  16. hun_ken

hun_ken Member

Thích đã nhận:
    42
    ok,thank bạn, mình cũng nghĩ là do ánh sáng yếu, hiện tại mình đang dùng 5 bóng, trong đó 3 bóng đã dùng lâu rồi, vài hôm nữa rảnh lên bác Cảnh lấy mấy bóng mới về thay, ở nhà còn 1 máng đôi benxiang nữa nhưng mà chưa dùng, chắc phải lôi ra dùng thôi.