Bể Nano nên dùng lọc gì?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi QuyThit, 4/5/08.

1. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Em có 1 cái bể Nano cũng nhỏ thôi khoảng 60 lít. Em muốn nuôi vài chú cá hề nước mặn cho vui mắt, em muốn dùng cho san hô vụn nhỏ vào ngăn lọc được không các anh vì ngăn lọc rất bé. Mong các anh cho em ý kiến.

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    theo kích thước đó, bạn dùng đá sống nhiều với một máy thổi nhỏ và còn máy ngăn lọc thì bỏ bông gòn. Đá sống là loại lọc vi sinh (biological filter) tốt nhất rồi. ngăn lọc của bạn là loại gì vậy ?

3. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Em cũng không biết khái niệm bể nano là như thế nào nhưng thấy chủ hàng bảo là bể Nano. Nhưng mà em nhìn ngăn lọc bể này khác với ngăn lọc Nano trên diễn đàn nó bé và nông lắm và của made in china. Nếu như anh bảo lọc bằng đá sống em sợ không vừa.

4. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    giờ thì vẫn chưa có một khái niệm chính xác là bể bao lớn là gọi là Nano. Nhưng theo Coolpix là những bể có diện tích nước từ 160 lít nước trở xuống thì gọi là bể Nano. Bể Nano có nhiều loại khác nhau. Có bể người ta gắn luôn cả hệt thống lọc dạng trong hồ [​IMG] (bạn thấy cái khuôn tròn bên tay trái, nằm ở trên đó, có tát dụng như lọc tràn đễ đưa nườc vào máy lọc ở sau. Và cái ống bên tay phải ở trên cao, đùng đễ bơm nước ra lại hồ cá. Ngoài ra còn trên nắp thì họ gắn luôn hệ thống đèn . Cái loại này là All in One, gọn gàng)
    Có loại thì dùng hồ cá thường thôi, và dùng loại lọc treo tường ở đằng sau [​IMG]

còn có loại thì đễ trên cao. [​IMG]

Lọc đá sống là có nghĩa là đá bạn bỏ vào hồ làm kiểng và đồng thời nó có chức năng lọc luôn. Còn cái ngăn lọc nhỏ thì chỉ cần bỏ những mảnh đá sống vụn vô thôi. không vừa thì đập đá sống ra tửng miếng nhỏ bỏ vô thôi .

5. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Hình như bể Nano này của em là bể Nano đểu anh ạ anh. Em thử post lên anh thử xem nhé.
    Đây là toàn bể
    còn đây là ngăn lọc
    anh thử xem hộ em có phải bể để không?:(

6. tieukhach

tieukhach Member

Thích đã nhận:
    0
    QuyThit ở Hn phải ko? bạn cho mình hỏi cái bể nano này bạn mua ở đâu và bao nhiêu tiền vậy.Mình đang dự tính setup 1 chiếc như bạn...

7. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Dạ em mua bể này ở phố Hoàng hoa thám địa chỉ là gì thì em cũng quên mất rùi. Em mua bể này có 700 ngàn anh mà trả thêm 20 ngan vận chuyển nữa thì mang đến tận nhà.Nhưng bể này bể tàu anh ạ. Bể xịn thì tính tiền trăm đô trở lên anh ạ.

8. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    bể của Quythit thì cũng là Nano, nhưng đèn thì hơi yếu nhiếu định nuôi san hô, vì nhìn hình thì mình nghĩ đèn mở bóng chỉ co' 5w đến 7w thôi. Còn ngăn lọc thì chỉ bỏ bong gôn hay là than hoạt tính vô làm nuoc sạch thôi. Setup thì QT bỏ cát cao khoảng 2-3 lóng tay. chất đá sống càng nhiều càng tốt, bỏ nước biễn vô cho nó chạy vài tuần . rồi bỏ 1-2 em cá Hề vô.

9. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Thế anh ơi! thế em để san hô vụn nhỏ có được không anh vì than hoạt tính nếu ko chăm rửa nó sẽ lại nhả chất dơ ngược chở lại.Vì ở Việt Nam họ rất hay dùng san hô vụ để lọc anh ạ, vì san hô vụ tạo ra vi sinh.

10. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    dùng sanho vụn rất tốt, dùng thêm bông lọc nữa nhé.

11. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Em đang tính làm bể lọc khác để ở phía dưới như thế có ổn ko các anh.Vậy thì bể Nano trả còn là nó nữa rùi:crying:

12. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    San Hô vụn hay cát đều được cả. Không cần phải đễ lọc ở dưới đâu. Đầu tư vào đá sống thì tốt hơn .Nano chỉ là cái tên đặt cho bẻ nhỏ thôi, chứ máy lọc thì không có liên quan gì. Than hoạt tính thì phải thay thường xuyên là cũng tùy theo lượng cá và san hô trong hồ nữa, nếu má QT nuôi có 1-2 con cá và vài con san hô thì than hoạt tính có thể dùng từ 3 tuần đến 1 tháng rồi thay cũng được.
    Cho QT một chút lời khuyên nhé, nếu mà mới tập chơi cá biển thì nên nuôi cái hồ nào to một chút vì sẻ dễ dàng khống chế sự thăng bằng của nước. Còn bể Nano thì phải chăm sóc thường xuyên hơn vì sự biến hóa trong hồ rất lớn vả lại rất eo hẹp về chuyện lựa chọn cá. Không thể bỏ nhiều cá vô trong đó được. Hồi xưa mình có cái hồ chỉ có 4 lít nước, chăm sóc hằng ngày hằng giờ. Rất cực, nhưng chơi nước biển là vậy đó. Không có thời gian và không chịu làm nhiều thứ thì nên tìm sở thích khác mà đầu tư.

13. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Em cảm ơn anh rất nhiều vì đã có những lời khuyên rất bổ ích. Thật ra thì em cũng đã có 1 bể to 1m2 rùi còn bể này em chỉ để ở nuôi mấy chú hề để ở góc phòng cho vui mắt thui. Khi nào em post bể 1m2 lên cho bác xem.

14. cuthanh

cuthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể Nano dung loc gi ?

minh gop y cho ban ! minh da tung nuoi ca bien xin gop y ban nhu sau :

Vi be ban nho nen Dung dung san ho vun lot day va dung cat min lam day rat dep va de ve sinh day khi ho bi do, con khi dung san ho vun lam nen khi cac chat thai cua Ca roi xuong se lang suong san ho vun lau ngay se lam hu nuoc bien . Ban nen dung cat min lam day va co the trang tri them san ho chet lam tieu canh cho dep

Ve ca vi ho ban nho tot nhat la nen mua ca nho thoi ban mua chung 4 con ca loai nho khoang 2 cm tha vo ho la dep lam ! Ve ca loai nao tuy ban chon tuy theo so thich cua minh

Ve hop loc vi ho ban nho ban nen chon hop loc ngoai cung duoc cung khong rac roi gi .

Con chuyen ban da tung nuoi ca bien chua thi minh cung khuyen ban nen tham khao cach nuoi cua nhieu nguoi . Vi nuoi ca nuoc bien kho hon ca nuoc ngot . Nhung ma minh biet nhung dieu co ban cung khong kho khan gi dau

Chuc ban thanh cong

Thành