Bể newbie - cần dư luận

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi lambk3003, 20/6/07.

1. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ah. Số là em mới bì bõm chơi thủy sinh đc 2 tuần. Liều 1 phen em setup ngay 1 cái bể. Nay phần setup đã xong, em chưa biết trồng cây gì nên nhờ các bác tư vấn. Các bác cứ chê vô tư:p . Em biết em còn yếu lắm~X(
    Hồ: tự mua:D
    Nền: tự chế :-$
    Lọc: lọc tràn ngoài tự làm :rolleyes:
    Lũa + đá: tự chôm của ông già :sick:
    Cây: tự xin :sick: (em xin cảm ơn bác Huunguyen tốt bụng :-* cùng bác HaiDang, gửi lời chào đến bác Tuấn Nghệ Thực luôn, cũng ko wen anh Cá heo xanh :) - được gặp toàn quới nhân trợ giúp :applause: )
    Các bác góp ý cho cái hồ đầu tay em nhá.
    Nào các bác cùng nhào vô chê nào dzeeeeeee:eek: :eek: :eek: :eek:
    ah quên, cái bể này có tên là "Về Quê". Ghê gúm chửa hehe

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cái tên nghe thì hơi bị kêu nhỉ,bố cũc nhìn tạm ổn rồi đó bạn à, bạn ko nói kích thước hồ nè,nhìn bố cũc có lẻ hồ bạn hơi vuông nhỉ,chụp thêm vài tấm cho anh em góp ý bố cục nhé.Thân

3. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Khối đá lớn anh canh kê cho cẩn thận nha, coi chừng ngã thì.....
    Sao em không thấy cái cây nào hết vậy? :confused:
    Cuối cùng là hệ thống lọc nhìn quen quá, hình như thấy ở đâu rồi? :eek:

Last edited: 20/6/07
  4. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @akira: hệ thống lọc này bắt chước từ Hữu Nguyên đấy bác ah. Khối đá lớn thì ok rùi. Lót bông dưới rồi chèn đá hết rồi nên yên tâm ko thể ngã đc.
    @haiminh_nguyen: cây cối trong hồ trồng hết rồi nhưng mà chưa kịp chụp và pót lên. Để tối về nhà mình pót lên luôn. Trồng cây đc 1 tuần rồi.
    Tối nay mình pót hình có cây lên các bác tham gia chê nhé hehe

5. huỳnh_đạt

huỳnh_đạt Banned

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy đổi tên VỀ ĐÂU thì hợp hơn đấy .....hahahahaha

hồ ko thấy ra gì cả ...nếu setup là phải cân nhắc kỹ lưỡng từ khi mới bắt đầu cho tới khi kết thúc mình thấy bạn hình như setup cho có với anh với em thì phải .....

6. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bac Huunguyen và bác Haidang cũng là người chơi lâu rồi có nhiều kinh nghiệm..nhờ 2 bác ấy tư vẫn thì xịn lắm rồi. Mà xin được cây của hai bác ấy rồi còn hỏi chửa biết trồng cây gì. bạn khiêm tốn quá. CHúc có cái bể đẹp nhé

7. apollo

apollo Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn tính xài cái cành cây dùng để cắm kèm hoa khô thay lũa và loại sỏi màu hồng hồng kia để set-up hồ sao?

8. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @apollo: cái cành cây đó ko fải kem hoa khô đâu bạn. Nó màu trắng nên bạn tưởng thế nhưng thât ra là rễ cây nguyệt quế. Bạn muốn lũa dễ chìm thì tìm rễ cây nguyệt quế về ngâm 1 ngày là chìm ah. hehe. Cái sỏi màu hồng là để cho nước cứng lại nuôi tép đấy. haha
    @huynh_dat: cảm ơn bạn, mình đang nhờ anh em góp ý cho cái bể mới mà. cây cối chưa trồng nên nhìn chẳng ra gì cả đúng ko? haha. cái này mình làm theo tưởng tượng cá nhân, ko theo phong cách nào hết. nếu đc thì xin bạn góp ý kỹ thêm nhé. cảm ơn bạn nhìu
    @trieuhai: 1 đống cây chưa biết sắp xếp ra sao (newbie mà) để chiều tối về pót hình trồng cây lên để anh em tha hồ đâm tiếp haha

9. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    "Cái sỏi màu hồng là để cho nước cứng lại nuôi tép đấy. haha"
    Bạn có thể nói rõ hơn không? Bạn xài nước từ nguồn nào mà muốn cho nước cứng lại? Còn sỏi màu hồng là loại sỏi gì vậy? nó có tác dụng ra sao? ~X(

10. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ah nước cứng ko fải là từ nước mà là do nhiều kim loại tạo nên nước cứng, nhất là Ca và Al
    sỏi màu hồng mình thấy nó gần với họ đá vôi nên nước sẽ bị cứng lại nhưng ko nhiều như đá vôi (do khoáng chất nhiều) hehe
    mình giải thích vậy đc ko bạn

11. apollo

apollo Member

Thích đã nhận:
    0
    ồ, theo mình biết, thì lũa là phần lõi cứng còn lại của gỗ sau khi bị xâm thực, mài mòn bởi thiên nhiên chứ không phaỉ là rễ cây đơn thuần.
    rễ cây nguyệt quế của bạn mới ngâm có 1 ngày thì có thể nó sẽ thải ra nước nhiều thứ không mong muốn... cẩn thận nhé.

12. huỳnh_đạt

huỳnh_đạt Banned

Thích đã nhận:
    0
    điều trước tiên bạn sử dụng nền gì và những loại cây bạn trồng là cây gì ...sau đó nên tham khảo hồ thủy sinh có phong cách như bạn đã định khi trong đầu bạn đã nghĩ ra bố cục cho mình cũng là lúc bạn tiến hành setup ......hihihiiii

tùy vào những gì mà bạn tạo bố cục cho hồ ..như lũa thì nên tham khảo hồ có bố cục lũa ......và cũng làm nhu vậy nếu bạn có ý định tạo bố cục bằng đá......

chúc bạn có hồ đẹp

13. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @huynh_dat: cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình thì ko thích theo những kiểu cũ nên làm tự mình nghĩ thôi. Mình sẽ pót hình có cây lên. í ẹ lắm :)
    @apollo: làm gì có cái rễ cây nào nước xâm thực để bạn mang lên chơi đâu. Toàn gỗ khô ko đó bạn. Ra nước nhiều hay ko thì tùy vào cây của bạn thuộc loại bóc vỏ lâu hay ko, bạn phơi khô mấy năm rồi mới chơi, bạn xử lý thế nào. Bạn mà muốn tìm rễ cây bị nước xâm thực thì chỉ có nước lên Tây Nguyên thui. Dù sao cám ơn góp ý của bạn nhìu nha

14. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hình đã trồng cây được 5ngày

Toàn cảnh:
    Có 1 em súng xác pháo xin được nhưng còn èo uột wa
    @apollo: nhìn vào hình này bác biết sơ về quá trình chơi lũa của ông già nhà em nhé. Bác nào muốn mấy cái gốc đó thì cứ việc PM cho em. tha hồ về bỏ vào hồ 2m*1m*50 :sick: (đây là hình bàn thờ nhà em đấy ạ. Em là tên cắm hoa lên nó nên em chọn lối cắt cắm :D, ko theo trào lưu chơi rêu )
    Em mới cho vài chú chuột thôi, vài tuần nữa em sẽ nhập về 10 em red chery xem sao.
    Các bác cứ mạnh dạn lên tiếng nhé. Em đang cần dư luận đây

15. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mama oai... nước cứng là do ion Ca và Mg chứ... Al đâu có dính gì vô độ cứng đâu nè...

sao sỏi màu hồng lại gần với đá vôi??? tại sao do khóang chất nhiều thì nước không cứng?? khó hiểu quá... bạn nói rõ hơn được không???

mà nuôi tép thì phải là nước cứng huh bạn??? sao vậy????

16. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng nước cứng là do chứa nhìu ion Ca+ với Mg+ mà?
    còn vụ làm nước cứng lại thì rõ ràng từ đó đến h, e chưa nghe thấy sỏi ( nhất là sỏi màu) làm cứng nước bao h, cao lắm chắc chỉ có san hô.
    @kaboom: chắc anh ý nghĩ là nước cứng giúp tép có lớp vỏ canxi tốt như là con crayfish hehe

17. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe đúng rồi. nói chung là cái sỏi đỏ đó em đã có kiểm tra rồi, nó ko chỉ là sỏi như loại sạn vàng nhỏ mà anh em ta hay dùng
    Đúng tiếp luôn, nước cứng 1 chút chơi tép nó dễ đỏ lắm :p hehe giống như các bác chơi red chery mà mua sạn nhỏ màu vàng về thì nuôi đến tết Congo cũng ko làm cho tép màu đỏ mà nó chỉ 1 màu trắng thui haha
    các bác góp ý cho em cái hồ đi. Chứ nước cứng thì cứ SGK lớp 11 môn hóa mà đọc là hiểu thui (có kim loại nhiều) cảm ơn các bác nhé
    Vụ tép thì anh em hỏi trực tiếp huunguyen, ng có nhìu kinh nghiệm nuôi red chery lắm (đã từng làm tép đẻ rất nhìu - và đã thí nghiệm cho tép lên màu nhìu lắm)

18. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bố cục cũng hay rồi, giờ chỉ còn đợi cây cối lên cho rậm rạp và ngắm thôi.chúc vui

19. ngay ngo

ngay ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ả mà mình nge nói nuôi tép thì nước mềm nó mới thích ,chứ nước cứng nó bị stress ???hok bik đúng không mà đàn tép nhà e đang trong giai đoạn mang trứng ồ ạt..............

20. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cái rể cây đẹp quá mua ở đâu thế mua dùm mình 1 vài khúc về làm hồ rêu heheeeeeeeee