Bể nhà e và thắc mắc về cá rồng cửu sừng!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Dark Raven, 29/3/10.

1. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em set up bể này từ Tết!
    Ý tưởng của e là tạo ra 2 mảng đối lập: một bên là hoang mạc, một bên là rừng xanh! Nhưng không biết đây có được coi là bể thủy sinh ko, khi mà lọc thì dùng lọc bình thường, CO2 thì không có, phân nền cũng không! :(

Toàn cảnh:

Bên hoang mạc:

Bên rừng xanh: (tiện thể hỏi luôn đây là cỏ gì thế ạ? E nhặt được ở ngoài ruộng cứ gọi là unlimited!)

Các thành viên:

Ngoài ra còn có 1 Hắc xá và 2 Bống vàng!

Hôm nọ ra cửa hàng, e có thấy bán con rồng cửu sừng đẹp đẹp, nhìn cũng không đến nỗi đầu gấu lắm, mồm khá nhỏ và ko có răng lởm chởm! Xin hỏi e có thể nuôi nó vào bể trên cùng đàn ông tiên được ko ạ? :(

2. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    thắc mắc, seo ko có phân nền, cây vẫn sống dc nhỉ T_T

3. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Có gì mà thắc mắc, không có phân nền cây vẫn sống chứ sao.
    Bể tui để hơn 1 năm, cũng không có lọc, không có CO2, để lâu bẩn quá trồng cây gì vào sỏi nó cũng sống được tuốt nè: từ thanh đản, la hán, chân châu, trung thuỷ trúc hay là cỏ rùi trống, đủ thứ tạp phí lù. Mà cái lớp sỏi đấy cũng chỉ dày có 1cm thôi bạn ạ
    khà khà

Mỗi tội là lá rong nhìn rất bẩn vì không có cái gì hay con gì làm vệ sinh, thò tay vào cọ lá rong thấy có cả mớ bụi bám vào do bể tớ không có nắp đậy.
    Không biết thả bọn tép vào thì nó có làm vệ sinh không hay nó chỉ ăn rêu thôi??

Last edited: 30/3/10
    Dark Raven thích bài này.
  4. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Không phân nền, không Co2, không vấn đề! Những cây Dark Raven trrồng thuộc loại dễ nuôi mà. Mình thấy bể mới này cực ấn tượng đấy! Nhưng nếu bên mà ban gọi là rừng xanh ấy, tăng cường cho thành rừng rậm nhiệt đới đi, thêm nhiều rong la hán với hẹ nước vào ( cây cao nhát vs cây bụi như cỏ ấy), mình nghĩ sẽ ấn tượng hơn nữa! Nếu có thể bạn bổ xung thêm mấy chú mún, kiếm, 7 màu cho nó chui lủi trong " rừng" thì càng hay! Nhưng mà cẩn thận con sặc gấm vs hắc xá tỉa đuôi thầm tiên và lũ cá nhỏ bạn nhé!
    Riêng vụ rồng cửu sừng thì mình xin can, nếu bạn còn thương đàn cá và những cái cây bạn mới trồng!
    Chúc bể của bạn đẹp!

5. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    hị cái rong kia bác thửa ở ngoài ruộng mà có cơ à?
    Sao có mấy lần tui về quê đi ra ruộng mà chả thấy cây rong nào như thế nhỉ? Chỉ thấy mấy cây vẩy ốc với tóc tiên,đuôi chó là hết đất

6. phuonglovefish

phuonglovefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cái bể này chỉ khổ cho bọn cây thui sống trong môi trường nghèo dinh dưỡng

7. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Không phân nền không đồng nghĩa với không dinh dưỡng. Dinh dưỡng có ngay trong nước, từ phân cá, lá chết... Vấn đề là đủ để Cây khỏe, đẹp hay không.

8. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Khúc lũa góc ngoài cùng bên phải nom như kiểu gỗ chìm cạnh con tàu đắm ấy nhỉ? Bên trong rỗng, ngoài sần 1 tí như trong phim hoạt hình Vua sư tử. Bác kiếm đâu vậy?

9. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ối trời! Bể e thả 2 con chuột và 1 con hồng xá thế mà từ hồi set up đến giờ CHƯA BAO GIỜ THẤY một cọng rêu nào luôn! Đá lúc nào cũng trắng xanh, lũa lúc nào cũng đen bóng như mới, kính thì chẳng bao giờ phải cọ lúc thay nước cả! 3 con này làm việc hết công suất luôn! :applause::applause:

Cảm ơn ạ! Nói thật là bể này chụp hồi sau tết, đến hôm nay thì lũ cỏ đẹp đẽ kia đã bị đàn ông tiên nhổ sạch rồi ạ! :(( Giờ thì chỉ còn mỗi la hán và rong đuôi chó thôi! :(
    E đang định làm nền bằng phân NPK (vì trên chỗ e có tìm cả đời cũng chẳng có loại phân chuyên dành cho thủy sinh), ko biết có ai thử chưa??? :confused:

Chắc là tùy từng vùng ạ! Cây này (hình như là cỏ nhật) chính xác là em nhổ được ở một cái ao cạn và ở chỗ con rạch gần ruộng. Nó mọc ken kín chỗ dòng chảy xiết nhìn xanh rờn luôn!

Cây này thật ra là nhặt trên rừng! Hôm đấy e đi chơi cùng lớp lên Xuân Sơn (hay Tam Đảo gì đó e chẳng nhớ rõ), thấy nó nằm trơ trọi bên bờ suối thì nhặt về! Thế mà ngâm cả tháng nó mới chìm đấy! :D

E cũng quyết bỏ luôn vụ lũ rồng sau khi biết đó chỉ là "cáo già đội lốt nai tơ"!

trunghq thích bài này.
  10. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Ha. Nếu thế thì bạn làm nền tự trộn đi. Trên diễn đàn mình có dạy làm nền tự trộn mà. Đi kiếm đất sét, cắt thành các miếng rồi sếp gối đầu lên nhau như ngói lợp mái nhà đó bạn. Rồi rải phân NPK vào các cái khe. Rùi sau đó là rải cát với sỏi lên trên. Cuối cùng là trồng cây hi hi. Mỗi tội thế thì lại khoáng bể lên set lại từ đầu.

11. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Đằng sau còn là cả 1 đại dương nữa =))
    Cây trong bể sống được là nhờ dinh dưỡng có sẵn ở môi trường cũ, vẫn còn thoi thóp trong cây ( như kiểu bác đã ăn no 1 bụng rồi thì đói 1 2 bữa vẫn chưa tèo được đâu :p)
    Bể có rất nhiều thứ bất thường với 1 bể gọi là thủy sinh:
    -Lọc...khá mạo hiểm với 1 con lọc chạy qua máng với 1 vài lớp bông lọc thô sơ...bằng chứng là nước đục, nhiều bụi bẩn và dòng chảy cũng hết sức ko hợp lý...
    -Cục đá kia là đá vôi làm cứng nước ko dùng trong bể cây được bác ợ, thử cho Co2 vào nó phản ứng thì cứ gọi là :laughing: cả mấy cục con con rải lác đác nhìn giống đá xây dựng trộn bê tông =))
    -Phông nền là cảnh san hô biển...cái này em chỉ thấy ở bể hàng bán cá :D
    -Cái que nằm giữa bể...còn rất là tươi, cho hỏi là bây giờ nó đã xù lông lên chưa ah :laughing:
    -Đèn...cực kỳ thiếu sáng, nhất là 2 đầu bể, em đoán bể này kích thước tầm 80cm và bác dùng 1 bóng 60 :D
    -Cá...điểm danh toàn hàng vặt cây chém ngọn nhổ gốc, đặc biệt là con hắc xá và đám thần tiên...
    Kết luận: cá nhân em thì thấy bác nên cải tạo lại toàn bộ, bỏ hết phụ kiện linh tinh ra để trống bể nuôi cá ( cho đỡ tội nghiệp chúng nó) trong thời gian đấy thì nghiên cứu từng hạng mục của 1 bể thủy sinh...
    PS: vụ cửu sừng...thì bác có thể vác về cũng rất ok, vì nó sẽ đẩy nhanh tiến độ "cải tạo" lại bể nhanh chóng hơn =))
    Dạo này em bị mắc cái tật thức đêm ko ngủ được lang thang lên 4rum thấy ngứa ngáy là lại "nói thật", nghe có chỗ nào ko lọt tai bác thông cảm nhớ :D

12. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    Bể bác còn quá sơ sài, nếu như không sử dụng phân nền thì cây chỉ có nước chết bạn à! nếu không có loại phân thủy sinh, bác có thể vào mục pHân Bón, có phần tự chế phân xài ngon lành, mình cũng đang dùng giá thành rẽ, dễ làm...còn máy lọc nếu có điều kiện bác chế cho nó thành lọc ngoài. cắt cắm lại 1 số cây , bể sẽ đẹp thôi mà! chúc bạn thành công trong niềm đam mê Thủy SInh này !!^^

13. torchicken

torchicken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    bạn không có phân thì lấy gì cây sống được chứ bạn