bể nhập môn thủy sinh

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi dungkcxanh, 6/5/07.

1. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    mình làm bể này là lần đầu nên các bạn coi thử dùm:
    [IMGO]http://i165.photobucket.com/albums/u68/dunglyk25/ResizeofIMG_0429.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://i165.photobucket.com/albums/u68/dunglyk25/ResizeofIMG_0428.jpg[/IMGO]

2. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Nói thiệt nhé. Bể của bạn chưa đạt yêu cầu, có cảm giác như bạn có cây gì thì cắm đạt cây ấy vào
    Bạn cần phải có môt bố cục ý tưởng hợp lý hơn để nói lên môt chủ đề nào đó . manh dạn setup lại đi bạn.
    Chúc bạn có hồ đẹp.

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bể đầu tay nhừ vầy là đạt roài anh à...theo em anh đừng nên setup bể mới vội..hãy chờ 1 thời gian cho cây cối trong bể nó pt..đồng thời mua thêm nhiều loại cây để cắm vô..như vậy mình sẽ có thêm kinh nghiệm trồng cây là 1,,2 là có thể biết được xem nền như vầy đã tốt chưa..các loại cây nào phù hợp với dk bể nhà mình...cứ như vầy..đến khi nào cảm thấy tiến bộ roài thì hãng làm bể mới..tránh tình trạng... bể mới mắc phải những nhược điểm ở bể cũ=> rất mệt..nhất là trong thời điểm hiện nay nhiều bác phải đi học roài đi làm cứ gọi là chạy như ngựa ^^ hiiii
    mà hình như nền bể anh dùng sỏi hơi to...nên tham khảo thêm phần hướng dẫn làm nền..các anh các bác đã tổng hợp khá chji tiết roài đấy ạ...anh cứ tham khảo dần và học hỏi thêm kinh nghiêm thì chỉ cần độ 2 3 tháng là có bể ngon để ngắm ngay ( ngon theo nghĩa của chính bản thân ) ^^

4. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bể bạn bố cục hình như có vấn đề mấy cây thủy cúc nên trồng ở hậu cạnh đi bạn ơi

5. lehaimetal

lehaimetal Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hơi trống trải đó bạn.nhưng lần đầu thế là ngon rùi. tích lũy dần. dung xó setup lai. y kiến của mynlove dành cho bạn là hơp lí đấy. chúc bạn sớm có bể như ý

6. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    cám ơn các bạn đã cho biết ý kiến mình xin tiếp thu, vì đây là bể mình làm lần đầu nên chỉ dừng ở mức độ này thôi, phân nền mua cua anh codai, cây cũng vậy, bể nhổ lắm, 40x30x30 nên chỉ có thể cắm chừng đó cây

7. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xanh quá, có lẽ bạn cho thêm ít màu tím đỏ hồng cho sống động đi, các màu đó buổi tối bật đèn màu cây mới đẹp. Thử ngay đi nhé :)

8. haidang

Thích đã nhận:
    14
    nếu bạn muốn thì mình dư 1 it cây vẩy ốc đỏ,có gì liên lạc với mình 0908014698

9. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    cám ơn các bạn nhiều mình sẽ cố gắng học hỏi các bạn, mà cho mình hỏi là các cây mình trồng có cần CO2

10. LITTLE AQUARIUM

LITTLE AQUARIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũnng có hồ mới làm nhu6ng không biết pót lên cho các bác xem rồi nhận xét, bác nào có biết không chỉ cho em với, hải đăng còn có cỏ không cho mình một ít đi, mính dang tìm loại đó.hihihi
    cám ơn nghỉa cử đẹp trước nha

11. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Và sỏi bạn đang dùng theo mình nhìn thấy thì chứa đầy vỏ ốc và san hô vụn, điều này ảnh hưởng khá nhiều đến chất lượng nước nhé bạn (pH sẽ rất cao) không tốt cho cây thủy sinh.

12. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói chung thì bất cứ cây gì cũng cần CO2 hít đó bạn (từ cây khó trồng đến cây dễ trồng ) . Cung cấp CO2 giúp cây quang hợp và đồng thời thúc đẩy quá trình phát triển của cây , vì giống người cần O2 thì cây cần CO2 thui.

13. Rabbit29

Rabbit29 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Mua phân của anh CỏDai bao nhiêu 1kg vậy ? Có phải loại phân có 2 lớp ko ? Có thể cho mình biết giá cả được ko ? Cám ơn bạn nhiều.

14. haidang

Thích đã nhận:
    14
    mình cũng còn nhưng nhà mình hơi xa đó nha co gì pm cho mình

15. dungkcxanh

Thích đã nhận:
    120
    phân 20 k 1 kg, phân 2 loại đen và màu vàng, vàng trải dưới đen để ở trên

16. caoilaca

caoilaca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhìn hồ của các bạn mà phát thèm,
    Tôi có tự làm một hồ thủy sinh nhỏ, mua vật tư hình như chổ anh codai "đường Nguyễn Cư Trinh", d9u7ợc chị chủ hướng dẫn : một lớp đất màu cam trước, kế một lớp màu đen, trên cùng là lớp sỏi, trồng cây vô được hai ba ngày, không hiểu sao có một chất màu đen cứ trồi lên mãi, tôi mua đổ vào một lớp cát trắng để chận lại, nhưng cái chất màu đen đó cứ len lỏi lên trên lớp mặt làm nước đụt ngào, dù máy lọc chạy 24/24.
    Tôi rút hết nước ra, lấy lớp sỏi ra, đến tiệm hỏi lại sợ mình làm sai chỗ nào đó ! Chị chủ tiệm nói làm đúng vì ở tiệm của chị vẫn làm 3 lớp như vậy. Tôi quyết định làm theo ý chị vì tin tưởng và cũng lần đầu làm thử (dù nghỉ rằng đáng lẽ: lớp thứ ba phải là đất màu cam rồi mới lớp sỏi trên cùng) nên mua thêm mấy ký sỏi đổ thêm cho lớp mặt dày thêm, cùng mua thêm đợt cây mới ... nhưng than ôi !!! bây giờ nó vẫn đen như cũ, thay lớp bông lọc nước không kịp là không thấy gì trong hồ luôn,
    Anh chị nào có kinh nghiệm, hoặc có kinh qua trường hợp này xin cứu giúp, cám ơn nhiều...

17. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái lớp màu đen bác nói là thứ gì vậy nhỉ, mà ví lại bác nên cho biết thêm về khối lượng của từng cái lun đi, biết đâu cát sỏi mỏng quá, nó trào lên cũng nên

18. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng lần đầu làm và còn "mới" hơn bác, cũng mua nền của anh Codai, theo em thấy thì nhiều người trên này cũng dùng nền của anh Codai và tất cả đều làm đúng theo hướng dẫn "vàng dưới, đen giữa, sỏi trên" và không có chuyện gì xảy ra. Theo em nghĩ nền của bác bị xì phân có thể vì 3 lý do:
    - Lớp sỏi ở trên mỏng và không đều (em thấy lớp sỏi dày chừng 2-3cm là ổn)
    - Lúc cho nước vào bác không cẩn thận làm nước chảy mạnh xuống nền (hoặc đường ra máy bơm của bác mạnh quá và chĩa thằng xuống nền)
    - Bác cắm cây không cẩn thận làm xì nền.
    Em thấy bác nên thử thay nước kiểu 1 vào 1 ra cùng lúc (nhớ tắt lọc), nước chảy thật nhẹ, để như vậy trong khoảng 1 giờ (hoặc 2 giờ) cho nước trong thì sẽ dễ dàng phát hiện ra nền xì chỗ nào và tại sao xì.

Người mới nên chỉ đoán mò vậy thôi, mong bác đừng cười.