Bể nhỏ 1 tháng tuổi, setup lần đầu ạ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi kilpin, 18/3/12.

1. kilpin

kilpin Member

Thích đã nhận:
    18
    Sau đúng 1 tháng lọ mọ tìm hiểu và gom góp mua sắm, báo cáo với các bác em đã hoàn thành cái bể đầu tay, thỏa cái sở thích nuôi cây nuôi cá từ hồi đội nắng bắt bảy màu sin sít ở..cống. Bể nhỏ thôi nhưng e thấy thoải mái vì mình đã bỏ công chăm chút. Ko đẹp nhưng vẫn vui , có phỏng ạ.
    Bể: 60 cm
    Nền: HVT ( cảm ơn chú :D)
    Lọc: At DF500
    Đèn: 2 bóng odysse 10000k 24Wx2 ( hơi thiếu có phải ko ạ )
    C02: 1giọt/s

Bể cây cối um tùm vô tổ chức quá. E mới trồng, mãi cây nó mới lên được, cắt tỉa dọn dẹp chỗ nào cũng thấy...tiếc :-s nên thôi cứ tạm cho nó mọc tự do thoải mái đi đã

Mặt đứng đây ạ, Trân châu nhật trông rất tan hoang, thiếu sáng hay thiếu chất mà nó ko xanh ko mượt, có bò nhưng là cứ vàng vàng í, các bác chỉ giúp em cách nào với

cận cảnh 1 cây gì đó, rau má nước thì phải

Rêu cá đẻ cột trên lũa

Tiện thể đây em post luôn bộ C02 của em, do ngân sách eo hẹp, mí lại lần đầu dùng nên ko dám chơi bộ xịn. Lúc đầu cũng lọ mọ chế C02 từ men Yeast và đường, dùng cũng ổn nhưng e đi làm suốt nên ko phải lúc nào cũng pha và ngồi canh chỉnh giọt cho đều được, em mua bình cứu hỏa và van giảm áp bên HVT lắp vào.

đếm giọt kèm van 1 chiều chế từ xi lanh ~ 5k VND

Trộn C02, cũng chế nốt, tận dụng từ vật liệu bỏ đi~0 VND. Chưa có tiền mua trộn xịn, mí lại xài cái này em thấy C02 cũng rất mịn và dùng 2 tuần thấy vẫn chạy ổn, nên kệ cứ dùng.

Rêu nào, tự lọ mọ buộc rêu lòi cả chỉ :p

Em xin hết ạ. Các bác có gì góp ý giúp em với cho mau tiến bộ. em xin cảm ơn :D

TaiTuong, bachikho, henrytep and 6 others like this.
  2. lam_cantho

lam_cantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Bạn ơi, bạn cho mình xem cái bộ trộn CO2 đi :), mình xài của Yebo kèm theo một cái lọc mặt nước mà không thấy cây thở lắm. Cảm ơn bạn trước nhé :)

3. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    tham khảo trộn co2 kiểu này, gắn ngay sau con DF500, chi phí cũng rẻ mà hiệu quả

(tác phẩm của trumbuonlaulc)

thanhdhkhtn, TaiTuong and kilpin like this.
  4. Akiss

Akiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Mới chơi thế là ổn rồi! Bác có cây lũa đẹp phết nhưng có vẻ hơi bé so với bể! Chắc thiếu sáng nên trân châu nhật ko bò được!

kilpin thích bài này.
  5. kilpin

kilpin Member

Thích đã nhận:
    18
    Vâng ạ, lũa e mua từ lúc...chưa set bể :D, hồi đó thấy chú Kin aqua bán chụp ảnh tưởng cũng to, đến nơi thấy hơi nhỏ, nhưng mà đã mất công đi rồi nên lấy thôi, mí lại mấy cái cây xung quanh nhanh to quá, làm cây lũa đã bé càng thêm bé :(

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:55 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:19 AM ----------

"Bộ trộn" của em nó đơn giản lắm bác ạ, trước em có lọ mọ lên men C02 nên ra hiệu thuốc mua bộ truyền dịch về dùng, hình như là 7k thì phải, giờ cắt cái đầu xanh xanh ra ở bộ truyền dịch, em cắm luôn vào đấy một đoạn cây khô màu trắng ở cái bình hoa khô trong phòng em, cái cây mà người ta vẫn hay bán để trang trí nội thất í, em cũg chả biết tên là gì nhưng bác nhìn chắc nhận ra ngay. bọt rất đều và mịn, em thấy đơn giản và tiện hơn dùng bông gòn nhét vào nhiều. Ảnh nó đây ạ

cận cảnh

hhson_gt, bachikho and muoivankhatmau like this.
  6. TINO

TINO Active Member

Thích đã nhận:
    74
    sao không mua hẳn đầu chộn thủy tinh sy rẻ mà lại đẹp nữa,cái này hơi thiếu thẩm mỹ tẹo

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:19 PM ----------

quá cồng kềnh bạn àh,mình được xem cái bình chộn co2 chế đẹp hơn nhiều mà lại bé nữa ,hiệu quả hơn này nhiều

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:22 PM ----------

bạn lên xem cái bình chộn của anh desperator làm ấy co2 đánh ra mịn và hiệu quả cực,chi phí chắc thấp hơn bình trên

7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708

cái bình lavie là lọc, cái bộ trộn gắn bên cạnh bình ấy
    ko hiểu thế nào mới là ko cồng kềnh ???

8. ly-ph

ly-ph New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi mọi người, em cũng mới làm bể thủy sinh lần đầu, cỏ trân châu Nhật cũng k lan tra được, cứ thế vươn thẳng lên, có cách nào chữa trị k ạ

9. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    chắc bể của bác thiếu sáng rồi, bể bác kích cỡ thế nào? đèn dùng bao nhiêu?

10. kilpin

kilpin Member

Thích đã nhận:
    18
    Em cũng tính mua cái cốc trộn, nhưng mà bể nhỏ nên em ko thích có ống hay dây nó lù lù ở trước bể nên em dùng cái này rất gọn, em có thể giấu trong cây hoặc đá, chỉ thấy bọt bay lên thôi :D

11. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    chắc bạn đã dùng cả 2 loại trộn chế này rồi ?.......... ............

12. ly-ph

ly-ph New Member

Thích đã nhận:
    1
    hơ hơ, em còn nhỏ tuổi, giới tính nữ anh ợ. hihi
    kích thước 65x25x35
    dùng 2 đèn 15w

bachikho thích bài này.
  13. elnjno

elnjno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235